Công nhân hỏi - cán bộ công đoàn trả lời: Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

LĐ - 185 B.C.Đ

* Ông Lê Trường Xuân (Hà Nam) hỏi: Tôi là người lao động (khu vực doanh nghiệp) tham gia BHXH bắt buộc, nếu không đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng theo chế độ hưu trí thì mức hưởng BHXH một lần được tính như thế nào?

Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐVN Mai Đức Chính trả lời:
Điều 54 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng lương hưu. Theo đó, người lao động muốn hưởng chế độ hưu trí cần đáp ứng 2 điều kiện cơ bản: Thứ nhất: Người lao động có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên; Thứ hai: Nam đủ 60 tuổi; nữ đủ 55 tuổi (người lao động làm việc trong điều kiện bình thường).
Nếu người lao động (khu vực doanh nghiệp) tham gia BHXH bắt buộc không đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng theo chế độ hưu trí thì mức hưởng BHXH một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật BHXH và Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22.6.2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần đối với người lao động, theo đó: Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;
Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH. 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Tè bậy phạt 3 triệu, ý thức liệu có tăng?