Công nhân hỏi- cán bộ công đoàn trả lời: Việc lắp đặt phòng vắt, trữ sữa đã được quy định

LĐ - 181

Qua thông tin của Báo Lao Động, chị Nguyễn Thị Kim Dung đang làm việc tại Hà Nội được biết Tổng LĐLĐVN đã tổ chức lắp đặt cabin vắt, trữ sữa cho CNLĐ tại một số KCN. Chị Dung muốn hỏi các đơn vị, cơ quan cần có những điều kiện gì để được lắp đặt cabin vắt, trữ sữa?

- Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐVN Nguyễn Thị Thu Hồng trả lời: Mô hình cabin vắt, trữ sữa tại cơ quan, doanh nghiệp rất có ý nghĩa đối với lao động nữ sau thời gian nghỉ thai sản quay trở lại làm việc. Mô hình này cũng đang được rất nhiều cơ quan và doanh nghiệp hưởng ứng. Hiện nay trên cả nước đã có gần 150 phòng được lắp đặt. Vấn đề này hiện đã được quy định tại Nghị định 85/2015/NĐ-CP ngày 1.10.2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ. Tại khoản 5, Điều 7 quy định “Người sử dụng lao động lắp đặt phòng vắt, trữ sữa mẹ phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc, nhu cầu của lao động nữ và khả năng của người sử dụng lao động”. Phòng này chỉ cần diện tích khoảng từ 6 - 10m2 được trang bị tủ lạnh để có thể trữ được sữa sau khi người mẹ vắt và phòng nên có nguồn nước sạch, trang bị khăn lau và máy quạt để đảm bảo sức khỏe cho lao động nữ và trang bị máy hút sữa hoặc cá nhân chị có thể tự mua máy vắt sữa và bình tiệt trùng đựng sữa để đảm bảo an toàn tuyệt đối cho sức khỏe của con bạn.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Nội dung cuộc điện đàm giữa Putin và Trump được tiết lộ nóng nhất hôm nay