Nghỉ ốm có ảnh hưởng đến quá trình đóng BHXH?

LĐ - 32 Q. HÙNG - N. DƯƠNG
Chia sẻ
Tư vấn làm thủ tục BHXH cho người lao động. Ảnh: P.V

Bạn N.X - email: xuannghien66@xxx trình bày: Tháng 10.2011 tôi bị ốm, có giấy xác nhận của bệnh viện nghỉ ốm một tuần và cơ quan BHXH đã trả tiền chế độ ốm đau cho tôi. Tháng 8. 2016 Cty tôi giải thể, tôi đi làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp mới được biết, tháng 10.2011 tôi không được tính là thời gian tham gia BHXH liên tục. Trong sổ BHXH ghi tháng 10.2011 không tham gia. Như vậy có đúng luật hay không? Nếu tháng 10.2011 được tính là thời gian tham gia BHXH thì tôi được hưởng thời gian trợ cấp thất nghiệp tròn 5 năm.

- Luật sư Hà Hải - Trưởng Văn phòng luật sư Hà Hải và cộng sự trả lời: Khoản 4, Điều 6, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định NLĐ nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì NLĐ và người sử dụng lao động (NSDLĐ) không phải đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH. Do đó, nếu bạn chỉ nghỉ ốm một tuần trong tháng 10.2011 thì cơ quan của bạn vẫn phải tham gia BHXH cho bạn tháng 10.2011. Trước hết bạn cần tìm hiểu xem thời điểm tháng 10.2011 Cty có đóng BHXH cho bạn đúng quy định hay không. Thực tế có trường hợp do NLĐ nghỉ ốm mà NSDLĐ không đóng BHXH cho người đó với nhiều lý do. Nếu Cty đã đóng BHXH đầy đủ, thì bạn có thể tập hợp các chứng từ chứng minh gửi đến cơ quan BHXH yêu cầu điều chỉnh thời gian tham gia BHXH cho bạn ghi trong sổ BHXH theo quy định tại khoản 2, Điều 29, Quyết định 959/QĐ-BHXH về việc ban hành quy định về quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định về điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH.

 Bạn đọc có địa chỉ email thucktsplt@xxx hỏi: Vợ tôi sinh năm 1964, hiện nay công tác tại trường cao đẳng y tế P.T. Ngày bắt đầu đóng BHXH bắt buộc từ 1.7.2005, đến năm 2019 vợ tôi đủ 55 tuổi, lúc đó mới đóng BHXH được 14 năm. Vợ tôi có được đóng BHXH tự nguyện để nghỉ hưu không? Đóng như thế nào?

- Luật sư Hà Hải trả lời: Nếu pháp luật hiện hành không có gì thay đổi, vào năm 2019, vợ bạn đủ 55 tuổi và chỉ mới tham gia BHXH được 14 năm là chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại BLLĐ 2012 và Điều 54 Luật BHXH 2014. Khi đó, vợ bạn có thể bảo lưu thời gian đóng BHXH bắt buộc và tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện cho đến khi đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 71 Luật BHXH 2014 về chế độ lương hưu và tử tuất của người vừa có thời gian tham gia BHXH bắt buộc vừa có thời gian tham gia BHXH tự nguyện và khoản 2, 3, 4, Điều 11, Nghị định 115/2015/NĐ-CP, như sau: 2.NLĐ có tổng thời gian đóng BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc từ đủ 20 năm trở lên thì điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là nam đủ 60 tuổi và nữ đủ 55 tuổi, trừ trường hợp quy định tại khoản 5, điều này. 3.Mức lương hưu hằng tháng được tính bằng tỉ lệ hưởng lương hưu hằng tháng nhân với mức bình quân thu nhập và tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 4 điều này. 4.Mức bình quân thu nhập và tiền lương tháng đóng BHXH = [Tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện + (mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc X tổng số tháng đóng BHXH bắt buộc)]: (Tổng số tháng đóng BHXH tự nguyện + tổng số tháng đóng BHXH bắt buộc).

Trong đó mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc được tính theo quy định tại Điều 9 của nghị định này. Mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện là mức thu nhập tháng đã đóng BHXH tự nguyện được điều chỉnh theo quy định tại khoản 2, Điều 79 của Luật BHXH.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Tưng bừng lễ đăng quang chức vô địch lần thứ 6 của Juventus