Luật sư nói gì về việc sử dụng “Nhãn hiệu chứng nhận Bún bò Huế”?

LĐO Luật sư Nguyễn Văn Hậu
Logo nhãn hiệu Bún bò Huế do tỉnh Thừa Thiên - Huế đăng ký bảo hộ. Ảnh: T.L

Trong vài ngày trở lại đây, việc UBND tỉnh thừa Thiên - Huế đăng kí chứng nhận nhãn hiệu Bún bò Huế có kèm theo logo đã gây ra nhiều ý kiến trái chiều. Ý kiến ủng hộ thì cho rằng đây là việc nên làm nhằm bảo vệ tên gọi một món ăn đặc sản và khá phổ biến ở Việt Nam, đồng thời cũng là một cách làm thương hiệu và tránh trường hợp nước ngoài "giật" lấy. Trong khi ý kiến trái chiều thì e ngại gây ra khó dễ cho người bán Bún bò Huế khi món ăn này đã trở thành sở hữu chung của dân tộc Việt Nam. Dưới đây là góc nhìn pháp luật về vấn đề này.  

Điều đầu tiên có thể thấy, bún bò Huế là một ăn phổ thông và hiện đã được phổ biến rộng rãi không chỉ trong nước và cả nước ngoài, tài liệu phổ biến về cách thức nấu món ăn này cũng được công khai rộng rãi và cuối cùng là món ăn này được nấu theo nhiều khẩu vị khác nhau không chỉ của người bán mà còn của cả cộng đồng người ăn khu vực đó. Chẳng hạn, có nơi thì ăn Bún bò Huế với ớt tươi, có nơi lại ăn với ớt xay, có nơi ăn với sa tế…

Theo tôi, việc UBND tỉnh Thừa Thiên – Huế đăng ký và sở hữu nhãn hiệu chứng nhận Bún Bò Huế có kèm theo logo cụ thể đó nhằm mục đích tránh bị nước ngoài đăng ký mất thương hiệu, giống như cà phê Đắc Lắc hay Nước mắm Phú Quốc. Đây là việc cần làm. Và dưới góc độ của pháp luật về sở hữu trí tuệ thì UBND tỉnh Thừa Thiên – Huế có quyền đăng ký và sở hữu nhãn hiệu chứng nhận này.

Theo khoản 18, Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) thì: Nhãn hiệu chứng nhận là nhãn hiệu mà chủ sở hữu nhãn hiệu cho phép tổ chức, cá nhân khác sử dụng trên hàng hóa, dịch vụ của tổ chức, cá nhân đó để chứng nhận các đặc tính về xuất xứ, nguyên liệu, vật liệu, cách thức sản xuất hàng hoá, cách thức cung cấp dịch vụ, chất lượng, độ chính xác, độ an toàn hoặc các đặc tính khác của hàng hoá, dịch vụ mang nhãn hiệu.

Như vậy, có thể thấy rõ, những cá nhân, tổ chức nào có sử dụng nhãn hiệu Bún bò Huế có kèm theo logo như UBND tỉnh Thừa Thiên – Huế đã đăng ký (và được cấp giấy chứng nhận bảo hộ) thì phải xin phép chủ sở hữu nhãn hiệu, mà ở đây là UBND tỉnh Thừa Thiên – Huến hay tổ chức UBND tỉnh này ủy quyền cho quản lý nhãn hiệu chứng nhận này.  Còn nếu chỉ sử dụng tên Bún bò Huế nói chung và không có kèm theo logo nói trên thì sẽ không phải xin phép bất cứ ai. Bỏi lẽ, tên gọi Bún bò Huế chỉ là tên riêng, nhằm xác định đây là một món ăn khác với loại Bún chả, Bún đậu mắm tôm hay Bún riêu cua… chứ không phải là nhãn hiệu chứng nhận.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu (Phó Chủ tịch Hội Luật gia TPHCM)

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Khanh Hoa
Bún bò Huế là tên gọi của một món ăn cũng như món gà rán, pizza, phở, cơm tấm hay hũ tiếu Mỹ Tho, bún chả Hà Nội...,không ai có thể đăng ký chủ quyền món ăn nào cả. Riêng về cái logo thì ...quá xấu và không gì hấp dẫn cả , cho sử dung cũng chả chắc có ai thèm lấy thì lo gì mà phải đăng ký chủ quyền...
Trả lời - -
Ngô Hạnh
Ý kiến của luật sư rất chuẩn xác.
Trả lời - -
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

NÓNG 24H: Từ 2017, xả rác ra đường bị phạt 7 triệu đồng