Quy định về gộp sổ BHXH và nghỉ phép năm

LĐĐS - 34 Nam Dương
Làm thủ tục tại cơ quan BHXH TPHCM. Ảnh: Nam Dương

Trong tuần, Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được một số câu hỏi liên quan đến việc đóng, gộp sổ BHXH và việc nghỉ phép năm. Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trích câu hỏi và trả lời như sau:

Muốn gộp sổ BHXH phải làm sao?
Bạn đọc số 01682524XXX, gọi đến số điện thoại TVPL của Báo Lao Động 0961.360.559 để hỏi: Năm 2015, tôi có cho em mình mượn hồ sơ nhân thân của tôi để đi làm. Sau đó em tôi đã nghỉ việc. Nay tôi phát hiện có thời gian đóng trùng sổ BHXH của em tôi và tôi cùng một tên trong tháng 1 và 2.2015. Tôi muốn gộp sổ BHXH lại phải làm sao?
Bạn đọc số 0988153XXX từ Hải Dương gọi đến số điện thoại TVPL của Báo Lao Động 0961.360.559 để hỏi: Trước đây, tôi đi làm cho một Cty ở huyện Tĩnh Gia, tỉnh Thanh Hóa có tham gia BHXH với một CMND. Sau đó, tôi chuyển ra  huyện Gia Lộc, tỉnh Hải Dương sinh sống và bị mất CMND nên đã đi làm CMND với số khác. Tôi đi làm, tham gia BHXH với số CMND mới. Nay tôi muốn gộp hai quá trình đã tham gia BHXH vào một sổ thì phải làm sao?
VPTVPL Báo Lao Động  trả lời: Về nguyên tắc, mỗi người chỉ được cấp một sổ BHXH dựa trên thông tin về ngày, tháng, năm sinh, số CMND.
Về trường hợp thứ nhất: Hành vi cho mượn hồ sơ của bạn  là hành vi bị cấm và sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 1, điều 27, Nghị định 95/2013/NĐ-CP: Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với NLĐ có hành vi kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa những nội dung có liên quan đến việc hưởng bảo BHXH bắt buộc, BHXH tự nguyện, BHTNN.
Để gộp sổ BHXH, bạn cần làm đơn xin điều chỉnh nhân thân, nói rõ lý do cho em mình mượn hồ sơ để đi làm. Tuy nhiên, theo quy định tại công văn 2648/BHXH-CST ngày 24.6.2011 của BHXH Việt Nam, kể từ ngày 1.6.2013, để được cấp lại sổ BHXH do NLĐ mượn hồ sơ người khác đi làm thì NLĐ phải nộp kèm theo Quyết định xử lý vi phạm hành chính của cơ quan Thanh tra LĐ-TB-XH trong bộ hồ sơ xin cấp lại sổ thì mới được xem xét giải quyết. Như vậy, việc cấp lại sổ BHXH trong trường hợp của bạn phụ thuộc vào thời gian xử lý vi phạm của cơ quan thanh tra LĐ-TB-XH.
 Về trường hợp thứ hai: Lẽ ra, khi đổi CMND mới, bạn nên đề nghị cơ quan công an nơi cấp CMND cung cấp cho bạn một phiếu xác nhận về việc đã đổi CMND của mình. Trong đó, có ghi rõ ngày, tháng, năm cấp đổi CMND và số CMND cũ và mới để bạn làm các thủ tục, giấy tờ khác có liên quan đến CMND.
Để gộp được sổ BHXH, trước hết bạn cần làm đơn đề nghị cơ quan công an xác nhận lại bạn đã được hai lần cấp CMND với hai số khác nhau. Sau đó, bạn làm đơn gửi cơ quan BHXH nói rõ lý do, kèm theo giấy xác nhận của cơ quan công an để được gộp sổ BHXH.

Quy định về gộp sổ BHXH và nghỉ phép năm ảnh 1
NLĐ có thể thỏa thuận với NSDLĐ nghỉ phép tối đa 3 năm một lần. Ảnh: Nam Dương

Vợ sinh con, chồng có được hưởng chế độ thai sản?

Bạn đọc số 0974985XXX, gọi đến số điện thoại TVPL của Báo Lao Động 0961.360.559 để hỏi: Vợ bạn đi làm sinh con và đã hưởng chế độ thai sản. Bạn cũng đi làm và đóng BHXH. Vậy bạn có được hưởng trợ cấp thai sản 2 tháng tiền lương cơ sở không?
VPTVPL Báo Lao Động  trả lời: Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: NLĐ được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con;  Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, NLĐ thực hiện biện pháp triệt sản; e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con”. Điều 38 Luật BHXH quy định: Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.
Điểm a, khoản 2, Điều 9, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản: Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH thì cha phải đóng BHXH hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Như vậy, nếu chỉ có bạn tham gia BHXH mà vợ bạn không tham gia BHXH thì bạn mới được hưởng trợ cấp hai tháng tiền lương cơ sở (hiện là 1,21 triệu đồng/tháng). Nhưng do vợ bạn cũng tham gia BHXH và đã nhận chế độ thai sản, nên bạn không được trợ cấp 2 tháng tiền lương cơ sở nữa.

Mới đóng BHXH có được nghỉ phép?

Em mới đóng BHXH thì có được nghỉ pháp năm hay không? ngothinhxxx@gmail.com
Năm 2016, tôi chưa nghỉ phép, tôi muốn dành nghỉ phép vào đầu quý 1 năm 2017 có được không? tranthiminhxxx@gmail.com
 VPTVPL Báo Lao Động  trả lời: Điều 111 BLLĐ 2012 quy định về nghỉ hằng năm: NLĐ có đủ 12 tháng làm việc cho một NSDLĐ thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo HĐLĐ như sau: 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường; 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ LĐTB&XH chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật; 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ LĐTB&XH chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành. NSDLĐ có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của NLĐ và phải thông báo trước cho NLĐ.
NLĐ có thể thoả thuận với NSDLĐ để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần. Khi nghỉ hằng năm, nếu NLĐ đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 2 ngày thì từ ngày thứ 3 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 1 lần nghỉ trong năm.
Về trường hợp thứ hai: Bạn cũng nên tìm hiểu thêm trong nội quy lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể của Cty bạn quy định về việc thỏa thuận nghỉ phép năm như thế nào. Nếu không có quy định khác, bạn có thể thỏa thuận với NSDLĐ để nghỉ phép năm 2016 trong quý I/2017.
Về trường hợp thứ nhất: Khoản 1, Điều 2, Luật BHXH 2014 quy định vế đối tượng đóng BHXH như sau: NLĐ là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm: a) Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa NSDLĐ với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động…
Khoản 2, điều 114 BLLĐ 2012 quy định: NLĐ có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền. Điều 7, Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2, Điều 114 của BLLĐ được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 1 đơn vị.
Căn cứ vào các quy định trên, bạn có thể tính được số ngày nghỉ của bạn dù bạn mới tham gia BHXH.  

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Tin tức việc làm miễn phí, HOT nhất ngày hôm nay 1.12