Xảy ra TNLĐ chết người, phải xử lý làm sao?

LĐĐS - 09 Nam Dương
Chia sẻ
NLĐ không bị trừ tiền chế độ thai sản đã hưởng khi nhận BHXH một lần. Ảnh: Nam Dương

Bạn tôi cần tiền muốn bán lại số năm đã tham gia BHXH của bạn ấy cho tôi có được không? Tôi đã có thẻ BHYT hộ nghèo, khi đi làm, tôi chỉ tham gia BHXH mà không tham gia BHYT nữa được không? Tôi đã nhận tiền chế độ thai sản, vậy khi nhận tiền BHXH một lần, tôi có bị trừ tiền đã nhận về chế độ thai sản không? Doanh nghiệp để xảy ra tai nạn lao động (TNLĐ) chết người, phải xử lý làm sao? Đây là những câu hỏi chính mà Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhận được trong tuần qua. 

Muốn mua số năm đã đóng BHXH được không?

Bạn đọc số 01626810XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961360559, hỏi: Bạn thân của tôi đóng BHXH được hơn 8 năm. Nay bạn tôi nghỉ việc và đang rất cần tiền. Bạn tôi muốn bán lại số năm đã đóng BHXH của bạn cho tôi được không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Nguyên tắc của BHXH là có đóng, có hưởng. Cơ quan BHXH chỉ chi trả chế độ cho những người có tham gia BHXH khi đủ điều kiện, chứ không cho phép mua bán, chuyển nhượng thời gian đã tham gia BHXH của người này sang người khác. Người bạn của bạn sẽ được nhận chế độ BHXH một lần sau khi nghỉ việc 12 tháng mà không tham gia BHXH ở đâu nữa hoặc được nhận ngay nếu ra nước ngoài định cư hoặc bị bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, xơ gan cổ chướng… theo quy định tại Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết về BHXH bắt buộc. Số tiền BHXH một lần bạn của bạn sẽ nhận được theo quy định tại Khoản 2, Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP là: Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Căn cứ vào các quy định trên, bạn có thể tạm tính được số tiền BHXH mà bạn của bạn sẽ nhận được. Nếu muốn giúp đỡ, bạn có thể cho bạn mình mượn số tiền tương đương số tiền sẽ nhận được, đồng thời hai bên làm hợp đồng có công chứng về việc mượn tiền, trong đó bạn của bạn sẽ cam kết trả cho bạn số tiền khi nhận được BHXH một lần. 

Nhận BHXH một lần có bị trừ tiền chế độ thai sản đã hưởng?

Bạn đọc số 01659855XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961360559, hỏi: Tôi tham gia BHXH được hơn 4 năm. Trong thời gian này, tôi đã hưởng chế độ thai sản. Sau này, tôi nghỉ hưởng BHXH một lần thì có bị trừ đi tiền chế độ thai sản đã hưởng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Chế độ thai sản và BHXH một lần là hai chế độ khác nhau mà bạn sẽ được hưởng khi đủ điều kiện đối với từng chế độ. Do đó, bạn vẫn được nhận đủ chế độ BHXH một lần khi đủ điều kiện theo quy định tại Nghị quyết 93/2015/NQ của Quốc hội và khoản 2, điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP mà không bị trừ đi số tiền đã nhận của chế độ thai sản.

Có thẻ BHYT hộ nghèo, có phải tham gia BHYT bắt buộc không?

Bạn đọc số 0939139XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961360559, hỏi: Tôi có thẻ BHYT hộ nghèo. Nay tôi đi làm ở Cty thì có thể không tham gia BHYT mà chỉ tham gia BHXH được không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điểm a, Khoản 1, Điều 12 Luật BHYT 2014 sửa đổi bổ sung Luật BHYT 2008 quy định về đối tượng tham gia BHYT bắt buộc: 1. Nhóm do NLĐ và người sử dụng lao động (NSDLĐ) đóng, bao gồm: a) NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; NLĐ là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là NLĐ);

Nếu bạn đã đi làm, có HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên hay HĐLĐ không xác định thời hạn thì thuộc đối tượng tham gia BHYT bắt buộc. Trường hợp bạn giao kết HĐLĐ với nhiều Cty thì Cty nơi bạn có mức lương cao nhất sẽ có trách nhiệm tham gia BHYT theo quy định tại điểm a, khoản 2, điều 4, Nghị định 44/2013/NĐ-CP, cụ thể như sau: NLĐ giao kết HĐLĐ với nhiều NSDLĐ mà NLĐ và NSDLĐ thuộc đối tượng tham gia BHYT bắt buộc thì NLĐ và NSDLĐ của HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia BHYT theo quy định của pháp luật về BHYT.

Do đó, bạn không thể chỉ tham gia BHXH bắt buộc ở Cty mà không tham gia BHYT nữa, vì việc thu BHXH và BHYT sẽ được cùng một lúc.

Xảy ra TNLĐ chết người phải báo ở đâu?

Bạn đọc số 09893745XXX, gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961360559, hỏi: Doanh nghiệp xảy ra tai nạn lao động (TNLĐ) chết người thì phải xử lý thế nào?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 1, Điều 34 Luật An toàn – Vệ sinh lao động quy định về việc khai báo TNLĐ, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động như sau: a) Khi xảy ra hoặc có nguy cơ xảy ra TNLĐ, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc thì người bị tai nạn hoặc người biết sự việc phải báo ngay cho người phụ trách trực tiếp, NSDLĐ biết để kịp thời có biện pháp xử lý, khắc phục hậu quả xảy ra; b) Đối với các vụ tai nạn quy định tại điểm a khoản này làm chết người hoặc làm bị thương nặng từ hai NLĐ trở lên thì NSDLĐ có trách nhiệm khai báo ngay với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nơi xảy ra tai nạn; trường hợp tai nạn làm chết người thì phải đồng thời báo ngay cho cơ quan Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp huyện); c) Đối với các vụ tai nạn, sự cố xảy ra trong các lĩnh vực phóng xạ, thăm dò, khai thác dầu khí, các phương tiện vận tải đường sắt, đường thủy, đường bộ, đường hàng không và các đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, NSDLĐ có trách nhiệm thực hiện khai báo theo quy định của luật chuyên ngành; d) Khi xảy ra TNLĐ làm chết người hoặc bị thương nặng đối với NLĐ làm việc không theo HĐLĐ thì gia đình nạn nhân hoặc người phát hiện có trách nhiệm khai báo ngay với UBND xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) nơi xảy ra TNLĐ để kịp thời có biện pháp xử lý. Trường hợp xảy ra TNLĐ chết người, TNLĐ làm bị thương nặng từ hai NLĐ trở lên thì UBND cấp xã có trách nhiệm báo cáo ngay với cơ quan Công an cấp huyện và cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nơi xảy ra tai nạn để kịp thời có biện pháp xử lý.

Do đó, bạn nên báo cáo ngay đến UBND cấp xã hoặc Cơ quan công an cấp huyện hoặc Sở LĐTB&XH cấp tỉnh nơi Cty đóng trụ sở nếu DN xảy ra TNLĐ gây chết người.  

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Bé gái Việt tại Nhật có thể bị sát hại ở nơi khác trước khi bị vứt xuống cống nóng nhất hôm nay