18 năm làm việc với thỏa thuận lương ngày

LĐ - 189 Q.Hùng - N.Dương (ghi)
Để khởi kiện, NLĐ cần chuẩn bị chứng cứ chứng minh quá trình làm việc đã 18 năm - Ảnh minh họa

Bạn N.K.T.P (Q.8, TPHCM), số điện thoại 01226660xxx gửi mail trình bày: Bạn làm việc cho Cty tư nhân K.H (huyện Bình Chánh, TPHCM) từ năm 1998 ở lĩnh vực cơ khí, phụ tùng xe hơi, Cty có khoảng 30 - 40 công nhân. Bạn làm đến nay đã 18 năm, nhưng hưởng lương ngày, Cty không có một chế độ nào cho nhân viên (không có BHXH, BHYT, BHTN không ký HĐLĐ...). Vừa qua, chủ doanh nghiệp cho bạn nghỉ việc với lý do bạn đã bán kỹ thuật ra bên ngoài và chủ doanh nghiệp còn hạ thấp uy tín, danh dự bạn trước tập thể công nhân. Bạn hỏi, Cty làm vậy có đúng luật không? Trường hợp nêu trên bạn có được yêu cầu bồi thường uy tín, danh dự?

Luật sư Tăng Quốc Thừa - Đoàn luật sư TPHCM tư vấn: Pháp luật về lao động quy định: “Điều 18 BLLĐ 2012 quy định về nghĩa vụ giao kết HĐLĐ: 1. Trước khi nhận NLĐ vào làm việc, NSDLĐ và NLĐ phải trực tiếp giao kết HĐLĐ. Điều 2 Luật BHXH quy định như sau: NLĐ tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm: Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên. Căn cứ vào các quy định nêu trên thì Cty có trách nhiệm ký HĐLĐ và tham gia BHXH bắt buộc cho bạn.

Để khởi kiện Cty, bạn cần chuẩn bị chứng cứ chứng minh quá trình làm việc đã 18 năm (ví dụ như phiếu nhận lương, danh sách nhận lương, hoặc bạn bè cùng làm xác nhận) cho thời gian làm việc tại Cty. Việc Cty nơi bạn làm việc đã tự ý cho bạn nghỉ việc là một hình thức sa thải. Theo quy định, muốn sa thải NLĐ, Cty phải họp xử lý kỷ luật và chứng minh được lỗi của NLĐ. Việc xâm phạm uy tín, danh dự bạn trước tập thể công nhân của chủ doanh nghiệp, bạn cần chứng minh việc này.

Bạn đọc có số điện thoại 01678464xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL cho biết: Bạn có quyết định nghỉ việc từ ngày 15.3.2015, nhưng trước đó Cty trả sổ BHXH cho bạn và ghi tham gia BHXH đến hết tháng 2.2015. Nay bạn muốn nhận BHXH một lần, vậy bạn căn cứ vào quyết định nghỉ việc hay sổ BHXH?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Theo quy định thì sổ BHXH chỉ được chốt sau khi có quyết định cho NLĐ nghỉ việc của Cty. Tuy nhiên, do thực tế hiện nay, cơ quan BHXH chỉ thu BHXH theo tháng, chứ không thu theo ngày, nên việc Cty chốt sổ BHXH cho bạn đến hết tháng 2.2015 là dựa vào thực tế trên, dù có thể gây thiệt quyền lợi về BHXH cho NLĐ. Theo quy định của Điều 60 Luật BHXH 2014 và Điều 1, Nghị quyết 93/2015/QH13 của Quốc hội, sau 12 tháng kể từ ngày nghỉ việc và không tham gia BHXH ở đâu nữa thì bạn sẽ được nhận BHXH một lần. Bạn cần liên hệ với cơ quan BHXH nơi bạn cư trú để làm thủ tục nhận trợ cấp BHXH một lần.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Phấn khích với trailer siêu hoành tráng của TRANSFORMERS 5: The Last Knight