Chế độ BHYT khi thực hiện Luật Việc làm

Chế độ BHYT khi thực hiện Luật Việc làm

Anh Đỗ Nam Tiến (Láng Thượng, Đống Đa, Hà Nội) hỏi: Có phải bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) theo Luật Việc làm có nhiều chế độ hơn so với khi thực hiện Luật BHXH? Khi thực hiện Luật Việc làm, NLĐ thất nghiệp có còn được hưởng BHYT như trước không? Việc tham gia, đóng BHTN hiện nay được thực hiện thế nào?
Được hưởng lương hưu thế nào sau 42 năm đóng BHXH?

Được hưởng lương hưu thế nào sau 42 năm đóng BHXH?

Bạn đọc có số điện thoại 0932296xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Tôi sinh năm 1959, đang làm việc tại mỏ apatit Lào Cai, có 40 năm đóng BHXH. Nếu năm 2019 tôi nghỉ hưu thì có phải trừ phần trăm lương hưu hay không?
Đối mặt với hệ lụy do đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Đối mặt với hệ lụy do đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Vừa qua, trên địa bàn TP HCM đã xảy ra vụ việc Công ty CP công nghệ và dịch vụ môi trường ECO đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động. Để làm rõ hơn các quy định của pháp luật trong trường hợp của anh Trần Hoàng Vũ với công ty CP công nghệ và dịch vụ môi trường ECO, báo Lao Động đã có cuộc trao đổi với luật sư Nguyễn Hữu Học – Đoàn luật sư TPHCM.
Chế độ thai sản khi tham gia BHXH tại 2 Cty

Chế độ thai sản khi tham gia BHXH tại 2 Cty

Bạn đọc có số điện thoại 0937474xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi đi làm tham gia BHXH tại 2 Cty tổng cộng được 9 tháng và vừa nghỉ việc tháng 1.2017. Dự kiến trong tháng 4.2017 thì vợ tôi sinh con. Vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản (CĐTS) không?
Chế độ nghỉ hưu với người từng có thời gian tham gia quân ngũ

Chế độ nghỉ hưu với người từng có thời gian tham gia quân ngũ

Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực Nhà nước trước ngày 1 tháng 1 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.
Đối tượng nào bị tinh giản biên chế?

Đối tượng nào bị tinh giản biên chế?

Theo quy định tại Điều 7, Nghị định số 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế thì cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thuộc trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế.
Tự vệ như thế nào để không vi phạm pháp luật?

Tự vệ như thế nào để không vi phạm pháp luật?

Tùy thuộc vào các tình tiết khác của sự việc, cơ quan tiến hành tố tụng sẽ áp dụng Điều 104 (tội Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác) hay Điều 106 (tội Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng) của Bộ Luật Hình sự.
Đóng BHXH bắt buộc hay BHXH tự nguyện lợi hơn?

Đóng BHXH bắt buộc hay BHXH tự nguyện lợi hơn?

Trong tuần qua, Văn phòng Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động nhận được một số câu hỏi liên quan đến việc đóng BHXH cho NLĐ và nghĩa vụ của người sử dụng lao động (NSDLĐ) khi chấm dứt HĐLĐ với NLĐ. Báo Lao Đông trích đăng câu hỏi và trả lời.
Tham gia BHXH thế nào khi giao kết với nhiều người sử dụng lao động

Tham gia BHXH thế nào khi giao kết với nhiều người sử dụng lao động

Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nhưng chỉ được tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp tại Cty đầu tiên nơi mà người lao động giao kết HĐLĐ đầu tiên mà không được phép tham gia đóng BHXH cùng lúc ở nhiều Cty khác nhau.
Sống ly thân, chồng muốn cắt hộ khẩu của vợ có được?

Sống ly thân, chồng muốn cắt hộ khẩu của vợ có được?

Việc chuyển hộ khẩu đi cần chỉ rõ nơi sẽ chuyển đến. Khi vợ bạn đăng ký thường trú vào nơi ở mới thành công, cơ quan công an đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho vợ bạn ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo tới cơ quan công an đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xóa đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.
Đã ly hôn, chồng không cho cắt khẩu, phải làm sao?

Đã ly hôn, chồng không cho cắt khẩu, phải làm sao?

Mỗi công dân đều có quyền lựa chọn nơi cư trú của mình. Trường hợp người chồng không tạo điều kiện để người vợ làm thủ tục chuyển hộ khẩu về nhà bố mẹ đẻ là vi phạm về quyền lựa chọn nơi cư trú.
Vợ sinh con, chồng được hưởng trợ cấp thế nào?

Vợ sinh con, chồng được hưởng trợ cấp thế nào?

Bạn đọc có số điện thoại 0975054xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi đi làm có đóng BHXH đầy đủ. Vợ tôi ở nhà sinh con, Cty chỉ chuyển vào tài khoản của tôi có 500.000 đồng tiền chế độ thai sản (CĐTS) có đúng không?

Video xem nhiều nhất

Top 5 showbiz: Mâu Thủy khoe dáng nóng bỏng với bikini