Bị nghỉ việc khi đang nghỉ thai sản

LĐ - 195 Q.Hùng - N.Dương (ghi)
Việc Cty cho NLĐ nghỉ khi đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi là trái pháp luật - Ảnh: T.L

Bạn đọc số điện thoại 0987756xxx và email: thuhuong020285@xxx gửi thư trình bày: NLĐ của Cty đã nghỉ thai sản từ tháng 9.2015, tháng 12.2015, Cty đã đơn phương báo giảm lao động với BHXH. Bây giờ Cty có làm thủ tục cho NLĐ được hưởng chế độ thai sản (CĐTS) nữa không?

Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Việc Cty cho NLĐ nghỉ khi đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi là trái pháp luật. Tuy nhiên, do hiện nay NLĐ đã nghỉ việc, Cty đã trả sổ BHXH cho NLĐ thì NLĐ đã là người ngoài Cty. Cty không thể làm thủ tục cho NLĐ hưởng CĐTS nữa mà NLĐ phải tự đi làm. NLĐ liên hệ với cơ quan BHXH cấp quận, huyện nơi cư trú để làm thủ tục hưởng trợ cấp thai sản.

Bạn H.T.N (Gò Vấp, TPHCM) đến Văn phòng TVPL trình bày: Hiện tại bạn đang làm việc cho một Cty liên doanh vốn đầu tư của Đài Loan, thuộc KCN VSIP Thuận An, Bình Dương. Tháng 1.2015, bạn có ký HĐLĐ thời hạn kết thúc là 31.12.2015, thời gian từ 1.1.2016 tới nay bạn vẫn chưa nhận được thông báo của Cty là có ký HĐLĐ với bạn nữa hay không? Đầu tháng 8.2016, ban giám đốc có họp và thông báo tôi và một nhân viên nữa không được ký HĐLĐ trong thời gian tới. Như vậy Cty có làm đúng luật hay không?

Luật sư Võ Văn Mỹ - VPLS Trần Trung Dũng, Đoàn luật sư TPHCM trả lời: Khoản 1, Điều 47, BLLĐ 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động (NSDLĐ) khi chấm dứt HĐLĐ: 1. Ít nhất 15 ngày trước ngày HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn, NSDLĐ phải thông báo bằng văn bản cho NLĐ biết thời điểm chấm dứt HĐLĐ. Điểm b, khoản 1, Điều 22, BLLĐ 2012 quy định về loại HĐLĐ: HĐLĐ xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng. Khoản 2, Điều 22 BLLĐ 2012 quy định: Khi HĐLĐ quy định tại điểm b và điểm c, khoản 1 điều này hết hạn mà NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới; nếu không ký kết HĐLĐ mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b, khoản 1 điều này trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn... Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn. Căn cứ vào các quy định nêu trên, Cty đã vi phạm pháp luật khi không thông báo cho bạn bằng văn bản trước 15 ngày khi HĐLĐ hết hạn. Do HĐLĐ của bạn đã ký kết là HĐLĐ xác định thời hạn và trong vòng 30 ngày kể từ ngày 31.12.2015 hai bên phải ký kết HĐLĐ mới. Do hai bên đã không ký HĐLĐ mới, do đó HĐLĐ của bạn trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Vì thế, nếu Cty ra quyết định cho bạn nghỉ việc thì là Cty đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Hà Nội: Cò mồi công khai chào giá đổi giấy phép lái xe ngay cổng sở GTVT