Các trường hợp không xét danh hiệu thi đua?

LĐO N.Dương
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Không xét tặng danh hiệu “Lao động tiên tiến”, “Chiến sĩ tiên tiến” đối với một trong các trường hợp sau: Mới tuyển dụng dưới 10 tháng, nghỉ từ 40 ngày làm việc trở lên, bị kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên.

Bạn đọc có số điện thoại 05003850xxx gọi đến số đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Cơ quan tôi có trường hợp nghỉ thai sản 6 tháng, người này có được xét lao động tiên tiến không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Theo Khoản, 4 điều 5, Nghị đinh 65/2014/NĐ-CP thì: Thời gian nghỉ thai sản theo quy định của pháp luật được tính để bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến, Chiến sĩ tiên tiến.

Theo Khoản 6, Điều 5, Nghị định 65/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thi đua, khen thưởng năm 2013: Không xét tặng danh hiệu “Lao động tiên tiến”, “Chiến sĩ tiên tiến” đối với một trong các trường hợp sau: Mới tuyển dụng dưới 10 tháng, nghỉ từ 40 ngày làm việc trở lên, bị kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên.

Vì vậy, nếu NLĐ không vi phạm các quy định tại khoản 6, Điều 5 Nghị định 65/2014 thì vẫn được bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Trailer kinh dị mới của “Annabelle: Creation” khiến người hâm mộ “phát sốt“