Chế độ thai sản cho lao động nữ

LĐ - 263 Q. Hùng - N. Dương
Nữ công nhân Cty Pou Yuen (TPHCM) được tư vấn về các vấn đề liên quan đến thai sản.

Bạn đọc số ĐTDĐ 01213997XXX gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Trước đây, bạn đã đi làm đóng BHXH được hai tháng thì phải nghỉ không lương để dưỡng thai. Nay bạn đi làm lại, dự định đến tháng 1.2017 sẽ sinh con. Bạn lo ngại không được hưởng chế độ thai sản (CĐTS) do không đóng BHXH đủ 6 tháng liên tục.

Bạn đọc có địa chỉ emai: damdanhtuan1983@xxx gửi mail hỏi: Em có tham gia đóng BHXH được một năm thì em nghỉ việc. Sau khi nghỉ việc được một tháng thì em có bầu. Em có được hưởng CĐTS không?

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng luật sư Quốc Thái trả lời: Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định 1. NLĐ được hưởng CĐTS khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con; c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; d) NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi; đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, NLĐ thực hiện biện pháp triệt sản; e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con. 2. NLĐ quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 3. NLĐ quy định tại điểm b, khoản 1 điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Do đó, với cả hai trường hợp trên, nếu các bạn đóng đủ BHXH 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh thì sẽ đủ điều kiện hưởng CĐTS mà không cần phải đóng BHXH liên tục 6 tháng.

Bạn đọc số 0974985XXX từ Q. Hà Đông, TP. Hà Nội, gọi đến số đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Bạn đi làm đóng BHXH đầy đủ. Bạn sinh con đã được 2 tuổi nhưng chưa được cơ quan BHXH chi trả CĐTS. Bạn có hỏi thì được cơ quan BHXH trả lời do nghi ngờ Cty bạn có “đóng gửi” BHXH cho người khác cùng hưởng CĐTS, nên cơ quan BHXH chưa chi trả CĐTS cho bạn mà chờ Cty giải trình. Cơ quan BHXH làm vậy có đúng không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Nguyên tắc của BHXH là có đóng, có hưởng. Nếu bạn đủ điều kiện hưởng CĐTS thì cơ quan BHXH phải chi trả cho bạn. Trường hợp của bạn, trước hết nên làm đơn khiếu nại về việc chưa được hưởng CĐTS gửi cơ quan BHXH nơi Cty đóng BHXH cho bạn. Nếu cơ quan BHXH không chi trả, bạn có thể khiếu nại đến cơ quan BHXH cấp trên để được giải quyết hoặc khởi kiện ra tòa để được bảo đảm quyền lợi, vì quan hệ BHXH về bản chất là quan hệ giữa cơ quan BHXH với cá nhân NLĐ. Bạn đã đóng BHXH đầy đủ thì phải được hưởng đủ CĐTS. Còn việc Cty của bạn có “đóng gửi” BHXH cho ai khác là quan hệ giữa Cty và cơ quan BHXH. Cty của bạn có trách nhiệm giải trình nếu cơ quan BHXH yêu cầu.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Hà Nội: Cò mồi công khai chào giá đổi giấy phép lái xe ngay cổng sở GTVT