Có nhập khẩu được khi không còn người thân ở quê?

LĐO Quang Hùng (ghi)
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Việc này thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Luật Sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Cư trú.

Bạn P.P.H - Email: hphungnd@xxx trình bày: Tôi đang nghỉ hưu tại thành phố Nam Định, tỉnh Nam Định. Nay tôi về nghỉ hưu tại quê nhà (huyện Ba Vì, thành phố Hà Nội). Tôi đi công tác từ năm 1983, lúc đó đi nhận công tác phải cắt hộ khẩu mang theo. Bây giờ tôi không còn bố, mẹ ở quê, anh chị em ruột cũng không có. Vậy tôi phải làm thủ tục chuyển hộ khẩu về quê như thế nào?

Luật sư Lại Xuân Cường – Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

Nếu trước đây bạn đã đăng ký thường trú tại huyện Ba Vì, thành phố Hà Nội nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình thì bạn sẽ đủ điều kiện đăng ký thường trú tại huyện Ba Vì, thành phố Hà Nội theo quy định tại điểm 4, Khoản 2, Điều 1 Luật Sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Cư trú về Theo đó, người trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình thì đủ điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Infographic: Anh Tây bị đánh chảy máu mũi trên phố Hà Nội và văn hóa ứng xử của một bộ phận người Việt