Có phải nộp sổ BHXH khi đang làm thủ tục hưởng BHXH một lần?

LĐO N.Dương
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Nếu bạn đang làm thủ tục và đã nộp sổ BHXH cho cơ quan BHXH thì đã đủ điều kiện và được nhận BHXH một lần cho thời gian đã tham gia BHXH trước đó. Bạn chỉ cần thông báo cho Cty biết và đề nghị làm thủ tục để làm sổ BHXH mới. Các quyền lợi liên quan đến BHXH sẽ được tính kể từ khi tham gia BHXH lần sau này.

Bạn đọc có số điện thoại 01676495xxx gọi đến số đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Bạn đang làm thủ nhận BHXH một lần và đã nộp sổ BHXH cho cơ quan BHXH. Bạn tiếp tục đi làm,  Cty mới yêu cầu bạn phải nộp sổ BHXH để tham gia BHXH. Như vậy, bạn có được nhận BHXH 1 lần không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 60 Luật BHXH quy định: NLĐ quy định tại khoản 1, Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện; b) Ra nước ngoài để định cư; c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế; d) Trường hợp NLĐ quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu. 

Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/06/2015 có quy định: "...Trường hợp NLĐ tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần”.

Do đó, nếu bạn đang làm thủ tục và đã nộp sổ BHXH cho cơ quan BHXH thì đã đủ điều kiện và được nhận BHXH một lần cho thời gian đã tham gia BHXH trước đó. Bạn chỉ cần thông báo cho Cty biết và đề nghị làm thủ tục để làm sổ BHXH mới. Các quyền lợi liên quan đến BHXH sẽ được tính kể từ khi tham gia BHXH lần sau này.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Bị nợ lương 5 tháng, công nhân khóc ròng vay mượn sống qua ngày