Công ty viện cớ để chấm dứt hợp đồng lao động

LĐ - 186 Q.Hùng - N.Dương (ghi)
Cty phải có nghĩa vụ chứng minh NLĐ có đơn xin thôi việc - Ảnh: T.L

Bạn T.T.K (T.X Long Khánh, Đồng Nai), số điện thoại 01666351xxx phản ánh: Cty viện cớ bạn có đơn xin thôi việc nên đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn (thực tế bạn không có đơn). Bạn hỏi, trong trường hợp này phải làm thế nào?

Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Văn phòng luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn luật sư TPHCM trả lời: Nếu bạn không có đơn xin thôi việc mà Cty đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lý do bạn có đơn xin thôi việc là trái luật. Bạn có thể khởi kiện Cty ra TAND hoặc khiếu nại đến phòng LĐTBXH cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở. Quá trình giải quyết, Cty phải có nghĩa vụ chứng minh là bạn có đơn xin thôi việc. Nếu không chứng minh được, Cty sẽ phải chịu chế tài theo quy định tại Điều 42 Bộ luật Lao động (nhận NLĐ trở lại làm việc, trả tiền lương, đóng BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp trong những ngày bạn không được làm việc và ít nhất 2 tháng tiền lương…).

Bạn N.T.N.T, email: lam24121995@xxxxx gửi mail cho biết: Năm nay bạn 42 tuổi. Bạn đã đóng bảo hiểm 23 năm, hiện bạn đã nghỉ việc 2 năm. Bạn hỏi, bạn có lĩnh bảo hiểm 1 lần được không?

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH, Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP, NLĐ được hưởng BHXH một lần khi đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH, ra nước ngoài để định cư, mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng, sau 1 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội có yêu cầu nhận BHXH một lần. Như vậy, nếu bạn đóng BHXH được 23 năm nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì bạn sẽ không được nhận trợ cấp BHXH một lần mà phải chờ đến khi đủ tuổi hưu để hưởng chế độ hưu trí.

Bạn đọc có số điện thoại 033732xxx, gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động cho biết: Cty bạn hoạt động từ năm 2012, nhưng không tham gia BHXH cho CNLĐ. Mới đây, Cty này đã bị mua lại. Bạn hỏi, Cty sau khi mua lại có phải truy đóng BHXH cho CNLĐ từ năm 2012 hay không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Theo quy định của Luật BHXH, NLĐ có HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì Cty có trách nhiệm tham gia BHXH bắt buộc cho NLĐ. Trường hợp chủ doanh nghiệp trước đây không tham gia BHXH cho công nhân là sai. Khi mua bán doanh nghiệp, giữa người mua, người bán phải bàn giao các quyền lợi, nghĩa vụ liên quan, trong đó có quyền lợi của NLĐ. Nếu khi mua bán mà hai bên không đề cập đến vấn đề này, thì theo nguyên tắc, người mua sẽ phải kế thừa tất cả quyền lợi, nghĩa vụ của chủ doanh nghiệp trước đây, có nghĩa là phải truy đóng BHXH cho tất cả CNLĐ đủ điều kiện tham gia BHXH bắt buộc từ năm 2012. 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Top 10 việc làm HOT, không thể bỏ qua ngày hôm nay 3.12