Cty nợ BHXH thì thanh toán chế độ thai sản thế nào?

LĐ - 191 Q.Hùng - N.Dương (ghi)
Nữ công nhân trong DN ngoài quốc doanh ngành vật liệu xây dựng tỉnh Quảng Ninh.

Bạn đọc có địa chỉ email: duhau18101993@xxx, số điện thoại 0981249xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động cho biết: Bạn nghỉ chế độ thai sản (CĐTS) được hơn 4 tháng. Bạn đã nộp giấy chứng sinh cho Cty từ tháng 3.2016. Mới đây, bạn đề nghị Cty làm thanh toán CĐTS cho bạn 3 tháng trước, nhưng Cty nói do kế toán làm nhầm số liệu nên chưa có. Bạn có tìm hiểu thông tin và được biết, Cty hiện đã nợ BHXH từ lâu. Bạn hỏi trường hợp của mình phải giải quyết thế nào?

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội - trả lời: Do Cty nơi bạn làm việc đang nợ tiền BHXH, nên việc cơ quan BHXH chưa chi trả CĐTS cho bạn là có cơ sở. Bạn cần làm đơn gửi ban giám đốc Cty yêu cầu họ làm công văn cam kết đóng BHXH còn nợ và xin ưu tiên đóng bù phần BHXH còn thiếu cho bạn trước theo quy định tại điểm đ, khoản 1, Điều 62, Quyết định 1111/QĐ/BHXH ngày 25.10.2011 của BHXH Việt Nam: “Trường hợp đơn vị còn nợ tiền đóng BHXH, BHTN của kỳ trước (theo thời hạn và phương thức đóng) thì ghi, xác nhận đến thời điểm NLĐ ngừng việc. Nếu số tiền đơn vị nợ lớn hơn số tiền phải đóng của một kỳ đóng thì đơn vị phải có văn bản cam kết gửi cơ quan BHXH, ghi rõ thời hạn đóng đủ số tiền còn nợ và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Giám đốc BHXH tỉnh căn cứ vào từng trường hợp cụ thể để giải quyết”. Nếu Cty không cam kết đóng BHXH để giải quyết quyền lợi cho bạn, bạn có thể gửi đơn nhờ phòng LĐTBXH hoặc LĐLĐ quận/huyện nơi Cty có trụ sở hỗ trợ giải quyết hoặc khởi kiện Cty ra TAND cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở để được bảo đảm quyền lợi.

Bác N.N.Q (Thanh Nhàn, Hà Nội), số điện thoại 0904711xxx gửi thư cho biết: Trước đây bác làm việc tại xí nghiệp X, năm 1998 bác nghỉ mất sức và được thanh toán một lần (không có lương hưu và BHXH). Sau này bác ký HĐLĐ với UBND quận B (TP. Hà Nội) và làm nhân viên bảo vệ tại trường THCS N.Q từ ngày 1.9.2003 đến tháng 6.2016, sau đó trường không ký tiếp hợp đồng với lý do sức khỏe. Bác hỏi, bác có được hưởng trợ cấp thôi việc (TCTV) hay những quyền lợi gì khác không, cách giải quyết (nếu có)?

Luật sư Lại Xuân Cường, Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo như bác trình bày thì HĐLĐ của bác ký với trường THCS N.Q thuộc loại HĐLĐ xác định thời hạn (từ đủ 12 tháng đến dưới 36 tháng). Hết thời hạn hợp đồng trường không ký tiếp với lý do sức khỏe. Trường hợp này bác được hưởng TCTV, mỗi năm làm việc của bác được trợ cấp một nửa tháng tiền lương. Tiền lương để tính TCTV là tiền lương bình quân theo HĐLĐ của 6 tháng liền kề trước khi bác nghỉ việc. Thời gian để tính TCTV là tổng thời gian làm việc trừ đi thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Bác cần làm đơn gửi trường THCS N.Q để giải quyết chế độ cho bác.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

CĐV thức trắng đêm xếp hàng chờ mua vé trận Việt Nam - Indonesia