Đi làm bao lâu thì có quyền nghỉ phép?

LĐO Q.Hùng (ghi)
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Việc nghỉ phép năm được quy định tại Điều 111 Bộ luật lao động năm 2012 về nghỉ hằng năm…

Bạn N.N.B.D - Email: baoduy110@gmail.com hỏi: Tôi mới ký hợp đồng lao động từ 1.4.2016 đến nay. Từ ngày tôi làm đến hết năm 2016 tôi có được xin nghỉ phép năm không?

Luật sư Đặng Thị Tâm – Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Việc nghỉ phép năm của bạn được quy định tại Điều 111 Bộ luật lao động năm 2012 về nghỉ hằng năm. Theo đó, người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

Khoản 2, Điều 114, Bộ luật lao động năm 2012 quy định: Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

Do đó, bạn sẽ được nghỉ phép tương đương với số tháng đã làm việc trong năm 2016.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Clip hưởng BHXH một lần - Nguồn: FBNC:

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Quân đội, Công an, Công đoàn chung tay ‘giải cứu' thịt heo