Điều kiện không bị trừ phần trăm lương hưu?

LĐO N.Dương
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Người lao động  phải đủ 60 tuổi (với nam) và 55 (với nữ)  mới được nghỉ hưu mà không bị trừ phần trăm lương hưu do nghỉ trước tuổi.

Bạn đọc có số điện thoại 0913430xxx (Đà Nẵng) gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi sinh ngày 15.2.1958. Như vậy, đến ngày 16.2.2017, tôi bước vào tuổi 60. Tôi đã đủ tuổi để nghỉ hưu mà không bị trừ phần trăm lương hưu do nghỉ sớm hay chưa?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 54 Luật BHXH quy định về  Điều kiện hưởng lương hưu:

 1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

Nếu không thuộc diện lao động trong điều kiện năng nhọc, độc hại hay không thuộc diện nghỉ hưu theo Nghị định 63/2015/NĐ-CP Quy định chính sách với NLĐ dôi dư khi sắp xếp lại Cty TNHH Một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu, hay Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế thì bạn phải đủ 60 tuổi (đến ngày 16.2.2018) mới được nghỉ hưu mà không bị trừ phần trăm lương hưu do nghỉ trước tuổi.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

ĐT Đức có chiến thắng chóng vánh 4 - 1 trên sân của Azerbaijan