Giải quyết thế nào với NLĐ đủ tuổi hưu, chưa đủ năm đóng BHXH?

LĐO Quang Hùng (ghi)
Khi NLĐ đến tuổi nghỉ hưu, NSDLĐ có quyền chấm dứt HĐLĐ - Ảnh: T.L

Khi người lao động đến tuổi nghỉ hưu (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi), người sử dụng lao động có quyền chấm dứt hợp đồng lao động và làm thủ tục nghỉ hưu và giải quyết chế độ bảo hiểm cho người lao động...

Bạn T.Đ.T (Hoàng Mai, Hà Nội) hỏi: Cty em có trường hợp NLĐ đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH. Vậy trường hợp NLĐ không muốn nghỉ, Cty có quyền chấm dứt HĐLĐ với NLĐ không?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng Luật sư số 6 trả lời: Bộ luật Lao động 2012 quy định:

Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

Điều 187. Tuổi nghỉ hưu

1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

Điều 166. Người lao động cao tuổi

1. Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

Điều 167. Sử dụng người lao động cao tuổi

1. Khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định tại Chương III của Bộ luật này.

Điều 6, Nghị định số  05/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động 2012 quy định về Hợp đồng lao động với người cao tuổi:

1. Khi người sử dụng lao động có nhu cầu và người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật thì hai bên có thể thỏa thuận kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

2. Khi người sử dụng lao động không có nhu cầu hoặc người lao động cao tuổi không có đủ sức khỏe thì hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động.

Do người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm và chưa muốn chấm dứt hợp đồng lao động, nên người sử dụng lao động cần có sự trao đổi với họ. Nếu người lao động muốn được hưởng lương hưu hàng tháng thì hoặc là làm thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động với người này và hướng dẫn họ tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện hoặc ký tiếp HĐLĐ với người cao tuổi cho đến khi người lao động đủ 20 năm theo qui định tại Điều 60 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Clip Luật sư nói về hành vi sử dung súng hơi tự chế - Nguồn: Tuổi trẻ:

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Hàng nghìn học sinh phường Liễu Giai bao giờ thoát cảnh học nhờ?