Giao kết hợp đồng lao động bằng miệng

LĐ - 269 Q. Hùng - N. Dương
Nhiều lao động phổ thông làm thợ xây chỉ giao kết HĐLĐ bằng miệng.

Bạn N.Q.H (TPHCM), số điện thoại 0901835xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi làm cho một Cty về phần mềm tại TPHCM theo thời hạn 3 tháng (Cty không ký HĐLĐ), Cty nói làm 1 năm mới được ký HĐLĐ. Cty làm vậy có đúng quy định? Cách giải quyết vụ việc này thế nào?

Luật sư Lê An Nguyên Trần - Hãng luật Giải Phóng trả lời: Theo quy định tại Điều 15 BLLĐ thì HĐLĐ là sự thoả thuận giữa NLĐ và NSDLĐ về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Đây là cơ sở để xác định mối quan hệ lao động giữa NLĐ và người sử dụng lao động.

Theo quy định của BLLĐ: Trước khi nhận NLĐ vào làm việc, NSDLĐ và NLĐ phải trực tiếp giao kết HĐLĐ. Bởi vậy việc Cty nói rằng bạn phải làm 1 năm mới được ký HĐLĐ là vi phạm quy định về nguyên tắc giao kết HĐLĐ.

Mặt khác, theo quy định của pháp luật, HĐLĐ có thể giao kết bằng miệng hoặc văn bản. Đối với hợp đồng mùa vụ dưới 3 tháng có thể giao kết bằng lời nói. Đối với HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ xác định thời hạn từ đủ 12 - 36 tháng thì phải được lập thành văn bản.

Việc Cty giao kết HĐLĐ với bạn còn tùy thuộc vào công việc mà bạn đang làm. Bởi BLLĐ quy định không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế NLĐ đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Như vậy nếu công việc bạn đang làm có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên thì Cty phải ký hợp đồng với bạn. Trường hợp chỉ giao kết bằng lời nói thì HĐLĐ có giá trị dưới 3 tháng. Trong trường hợp nếu hết hạn HĐLĐ này, mà NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới; nếu không ký kết HĐLĐ mới thì hợp đồng đã giao kết trở thành HĐLĐ xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Bạn T.V.T (quận Bình Tân, TPHCM), số điện thoại 0977598xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Trước đây, bạn có đi làm và tham gia BHXH ở một Cty được 2 năm, rồi nghỉ việc. Sau đó, bạn lại đi làm ở Cty khác, tham gia BHXH được 1 tháng rồi nghỉ ngang. Từ đó đến nay đã được hơn 1 năm. Bạn có được nhận BHXH một lần cho số thời gian tham gia BHXH nói trên hay không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH 2014 và khoản 1, Điều 1, Nghị quyết số 93/2015/QH 2013 của Quốc hội, trường hợp NLĐ tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần. Do đó, bạn đủ điều kiện để nhận trợ cấp BHXH một lần. Bạn cần đến cơ quan BHXH nơi bạn cư trú, mang theo sổ BHXH đã ghi nhận quá trình tham gia BHXH để làm thủ tục hưởng BHXH một lần.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Vietlott liệu có “làm mưa làm gió” khi chính thức đặt chân ra Hà Nội