Học sinh có bắt buộc phải tham gia BHYT?

LĐO Nam Dương
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Khoản 21, Điều 12 Luật BHYT năm 2008 quy định học sinh, sinh viên là đối tượng tham gia BHYT…

Bạn đọc có số điện thoại 0987553xxx gọi đến số đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Con bạn đang là học sinh trường tiểu học, có bắt buộc phải tham gia BHYT học đường không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 21, Điều 12 Luật BHYT năm 2008 quy định học sinh, sinh viên là đối tượng tham gia BHYT. Điểm b, Khoản 4, Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 tiếp tục quy định học sinh, sinh viên là đối tượng tham gia BHYT thuộc nhóm Nhà nước hỗ trợ mức đóng.

Điểm I, khoản 1, Điều 13 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:  Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại khoản 4, Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng;

Do vậy, con bạn thuộc đối tượng đóng BHYT, nhưng thuộc nhóm được Nhà nước hỗ trợ mức đóng.

 

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

 

Clip 5 nhóm đối tượng bắt buộc tham gia BHYT - Nguồn: HGTV:

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Giá vé tăng chóng mặt trước trận Việt Nam - Indonesia