Họp xử lý kỷ luật lao động như thế nào là hợp pháp?

LĐ - 213 Q. Hùng - N. Dương (ghi)
Luật sư tư vấn pháp luật lao động cho công nhân các khu công nghiệp tỉnh Đồng Nai.

Cuộc họp xử lý kỷ luật lao động chỉ hợp pháp khi có mặt người lao động (NLĐ) và NLĐ có quyền mời thêm luật sư bảo vệ quyền lợi cho mình...

Bạn đọc có số điện thoại 067935xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Cuộc họp xử lý kỷ luật mà không có mặt NLĐ có hợp pháp không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 30, Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định về trình tự xử lý kỷ luật lao động như sau: NSDLĐ gửi thông báo bằng văn bản về việc tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật lao động cho BCH CĐCS hoặc BCHCĐ cấp trên cơ sở nơi chưa thành lập CĐCS, NLĐ, cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật của NLĐ dưới 18 tuổi ít nhất 5 ngày làm việc trước khi tiến hành cuộc họp; cuộc họp xử lý kỷ luật lao động được tiến hành khi có mặt đầy đủ các thành phần tham dự được thông báo theo quy định tại khoản 1 điều này. Trường hợp NSDLĐ đã 3 lần thông báo bằng văn bản, mà một trong các thành phần tham dự không có mặt thì NSDLĐ tiến hành cuộc họp xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp NLĐ đang trong thời gian không được xử lý kỷ luật quy định tại khoản 4, Điều 123 của Bộ luật Lao động.

Do đó, cuộc họp xử lý kỷ luật lao động chỉ hợp pháp khi có mặt NLĐ và NLĐ có quyền mời thêm luật sư bảo vệ quyền lợi cho mình. Trường hợp cơ quan họp xét kỷ luật lao động bạn mà không có mặt bạn là trái quy định và sẽ không được pháp luật công nhận.

Bạn đọc có địa chỉ email: minhhieu_ktkt@xxx hỏi: Tôi ký HĐLĐ với Cty ngày 5.3.2016, Cty tôi chi trả lương vào ngày 5 hằng tháng. Tôi có thai, đi khám bệnh, tôi được thông báo dự kiến ngày sinh là từ 5 - 10.9.2016. Ngày 25.8.2016 tôi vẫn đi làm, đến 12h đêm tôi bị vỡ ối và nhập viện, bác sĩ chỉ định mổ cấp cứu. Như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không, nếu được thì thủ tục thanh toán gồm những giấy tờ gì.

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Đoàn luật sư TPHCM trả lời: Theo quy định tại Điều 31 Luật BHXH 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: NLĐ được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ sinh con;… NLĐ quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Do bạn không nói rõ là đã tham gia BHXH kể từ thời điểm nào, nên chúng tôi không tư vấn chính xác và cụ thể được. Giả sử bạn tham gia BHXH từ tháng 3.2016 thì tính đến tháng 8.2016 bạn đã tham gia được 6 tháng BHXH và đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Nếu được hưởng chế độ thai sản bạn cần những giấy tờ sau: Sổ BHXH; giấy chứng sinh (bản sao) hoặc giấy khai sinh (bản sao) của con, rồi sau đó nộp cho Cty để làm thủ tục hưởng chế độ thai sản tại cơ quan BHXH.

Loading...

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Mỹ công bố video bắn chết người da màu nóng nhất hôm nay