Làm gì khi công ty không trả sổ bảo hiểm xã hội?

LĐ - 13 Q. Hùng - N. Dương
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn đọc có số điện thoại 0935462xxx (Đồng Nai) gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ việc hơn 1 năm nay Cty không trả sổ BHXH. Cty từ Đồng Nai đã chuyển về tỉnh Tiền Giang. Tôi phải làm sao để lấy lại sổ BHXH?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 47 BLLĐ 2012 quy định về trách nhiệm của NSDLĐ khi chấm dứt HĐLĐ: 1. Ít nhất 15 ngày trước ngày HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn, NSDLĐ phải thông báo bằng văn bản cho NLĐ biết thời điểm chấm dứt HĐLĐ. 2. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày. 3. NSDLĐ có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ BHXH và những giấy tờ khác mà NSDLĐ đã giữ lại của NLĐ.

Trường hợp của bạn có thể khởi kiện Cty ra tòa. Bạn có thể khởi kiện tại TAND cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở hoặc TAND cấp huyện nơi bạn cư trú. Khi có bản án buộc Cty phải trả sổ BHXH cho bạn, bạn làm đơn gửi Cơ quan Thi hành án dân sự đề nghị thi hành án để Cty phải trả sổ BHXH cho bạn.

Bạn đọc có địa chỉ email: ductungbk@gmail.com hỏi: Tôi đóng BHXH được 3 năm, 3 tháng. Nay nếu tôi nghỉ việc thì được hưởng BHXH một lần và trợ cấp thất nghiệp (TCTN) bao nhiêu?

Luật sư Nguyễn Hữu Học - Hãng luật Giải phóng trả lời: Khoản 1,2 Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về BHXH một lần: 1. NLĐ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 2 của nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4, Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại khoản 3, Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện; b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH; c) Ra nước ngoài để định cư; d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; b) 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi; c) Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Mức hưởng TCTN hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đối với NLĐ thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của BLLĐ đối với NLĐ đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do NSDLĐ quyết định tại thời điểm chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc. Thời gian hưởng TCTN được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 3 tháng TCTN, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 1 tháng TCTN nhưng tối đa không quá 12 tháng. Căn cứ vào các quy định trên và tiền lương đóng BHXH của bạn, các bạn có thể tính được số tiền BHXH một lần, TCTN sẽ được hưởng.

Bạn đọc có số điện thoại 0973138xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Vợ tôi trước đây đi làm tại một Cty, sau đó nghỉ việc nhưng không nhận sổ BHXH. Sau đó, vợ tôi tiếp tục đi làm ở Cty khác và có tham gia BHXH. Một người có thể có hai sổ BHXH được không? Bây giờ vợ tôi phải làm sao?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Về nguyên tắc, mỗi người chỉ được cấp một sổ BHXH dựa trên thông tin về tên, ngày, tháng, năm sinh, CMND của người đó. Tuy nhiên, vì lý do này, lý do khác, cũng có khi có người được cấp hai sổ BHXH. Vợ bạn nên làm đơn trình bày với cơ quan BHXH để làm thủ tục gộp sổ BHXH.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Trần Thế Luân
Kính gửi Ban tư vấn pháp luật, Tôi tên Trần Thế Luân hiện đang cư ngụ tại 152B Võ Thị Sáu P.8 Q.3, trước đây tôi đã công tác tại đơn vị - Công ty cổ phần dịch vụ di động trực tuyến XXX tại địa chỉ Q.7 - TP.HCM từ ngày 20/04/2016 đến hết ngày 01/11/2016 với vị trí chuyên viên hệ thống mạng - Phòng Hạ tầng. Từ thời gian nghỉ việc đến nay, tôi vẫn không nhận được 01 thông báo chính thức nào từ phía đơn vị sử dụng lao động về việc trả BHXH cho tôi. Tôi đã chủ động gửi e-mail 03 lần cho nhân viên phụ trách nhân sự công ty, đồng thời cc Trưởng phòng nhân sự, giám đốc văn phòng, tuy nhiên phía đơn vị vẫn phớt lờ e-mail của tôi. Nay tôi rất muốn có 01 sự công bằng và bảo vệ hợp pháp quyền lợi người lao động. Rất mong tòa soạn giúp đỡ tôi việc này. Xin chân thành cám ơn tòa soạn và ban tư vấn pháp luật về việc này. Trân trọng, Trần Thế Luân Địa chỉ: 152B Võ Thị Sáu P.8 Q.3 Tp.HCM Email: luanthetran.it@gmail.com DTDD: 0982.384.553
Trả lời - -
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Cận cảnh chiếc xe được sử dụng để tấn công khủng bố bên ngoài tòa nhà quốc hội Anh