Lao động dôi dư được hưởng quyền lợi gì?

LĐ - 7 Q. Hùng - N. Dương
Tư vấn việc làm cho người lao động.

Bạn H.T.C - email: hoangthicamnt304@xxx hỏi: Tôi sinh ngày 20.6.1964, đi làm công nhân từ 1.4.1986. Tháng 1.2017, DN cổ phần hóa, tôi có thể thuộc diện dôi dư. Vậy tôi được hưởng quyền lợi của NLĐ dôi dư như thế nào?
 
 

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Căn cứ Điều 3, Nghị định 63/2015/NĐ-CP quy định chính sách đối với NLĐ dôi dư được tuyển dụng lần cuối cùng trước ngày 21.4.1998 hoặc trước ngày 26.4.2002 như sau:

Chính sách đối với NLĐ dôi dư quy định tại điểm a và b, khoản 1, Điều 2 nghị định này tại thời điểm cơ quan có thẩm quyền phê duyệt phương án sắp xếp lao động hoặc tòa án quyết định mở thủ tục phá sản được quy định như sau:

1. NLĐ dôi dư từ đủ 55 tuổi đến đủ 59 tuổi đối với nam, từ đủ 50 tuổi đến đủ 54 tuổi đối với nữ và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1, Điều 50 của Luật BHXH năm 2006 (đối với trường hợp nghỉ hưu trước ngày 1.1.2016), theo khoản 4, Điều 54 của Luật BHXH năm 2014 (đối với trường hợp nghỉ hưu từ ngày 1.1.2016 trở về sau) và được hưởng thêm chế độ sau: a) Không bị trừ tỉ lệ lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi; b) Trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm (đủ 12 tháng, không kể tháng lẻ) nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 50 của Luật BHXH năm 2006 (đối với trường hợp nghỉ hưu trước ngày 1.1.2016), so với quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 54 của Luật BHXH năm 2014 (đối với trường hợp nghỉ hưu từ ngày 1.1.2016 trở về sau); c) Hỗ trợ 1 tháng lương cơ sở do Chính phủ quy định cho mỗi năm làm việc có đóng BHXH.

4. NLĐ dôi dư thuộc đối tượng quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 2 nghị định này không đủ điều kiện hưởng chế độ quy định tại các khoản 1, 2 và 3 điều này thì thực hiện chấm dứt HĐLĐ và được hưởng các chế độ sau: a) Trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật Lao động; b) Hỗ trợ một khoản tiền cho mỗi năm làm việc tại công ty thực hiện sắp xếp lại như sau: Mức 1,5 tháng lương cơ sở do Chính phủ quy định đối với NLĐ có thời gian làm việc dưới 20 năm; Mức 0,5 tháng lương cơ sở do Chính phủ quy định đối với NLĐ có thời gian làm việc từ đủ 20 năm đến dưới 25 năm; Mức 0,2 tháng lương cơ sở do Chính phủ quy định đối với NLĐ có thời gian làm việc từ đủ 25 năm trở lên.

Bạn đọc có số điện thoại 0969284xxx gọi đến số đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Đóng BHXH bao nhiêu lâu thì được hưởng chế độ thai sản (CĐTS)?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 31 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng CĐTS như sau: NLĐ được hưởng CĐTS khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) LĐN mang thai; b) LĐN sinh con; c) LĐN mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; d) NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi; đ) LĐN đặt vòng tránh thai, NLĐ thực hiện biện pháp triệt sản; e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con. 2. NLĐ quy định tại các điểm b, c và d, khoản 1, điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 3. NLĐ quy định tại điểm b, khoản 1, điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. 4. NLĐ đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3, điều này mà chấm dứt HĐLĐ, HĐLV hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng CĐTS theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1, Điều 39 của luật này. Bạn đối chiếu với các quy định trên để biết mình có đủ điều kiện hưởng CĐTS không.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

cao dinh hieu
tôi là công nhân cao su hà tĩnh năm nay 46 tuổi có 20 năm đóng bảo hiểm này bị tai biến liệt chân tay phải nay muốn nghỉ hưu trước tuổi được không mục hướng ra sao
Trả lời - -
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Phản ứng của mọi người về hình ảnh "cô gái quỳ gối xin lỗi chàng trai"