Nghỉ việc khi chưa đủ thời hạn báo trước 45 ngày

LĐ - 243 Q. Hùng - N. Dương
NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho NSDLĐ biết trước ít nhất 45 ngày...Ảnh: T.L

Bạn đọc có số điện thoại 01297699xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động cho biết: Bạn làm việc cho một Cty tại Bình Dương được 5 năm. Vào ngày 1.9.2016, bạn đã nộp đơn xin nghỉ việc và thông báo sẽ chấm dứt HĐLĐ với Cty kể từ ngày 15.10.2016. Tuy nhiên, vào ngày 15.9.2016, do con bạn bị ốm nên bạn đã nghỉ việc khi chưa đủ thời hạn báo trước. Vậy bạn có được Cty giải quyết đầy đủ chế độ khi nghỉ việc không?

Luật sư Tăng Quốc Thừa - Đoàn luật sư TPHCM trả lời: Theo khoản 3, Điều 37, BLLĐ năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ của NLĐ như sau: NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho NSDLĐ biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của bộ luật này (quyền đơn phương chấm dứt, tạm hoãn HĐLĐ của lao động nữ mang thai).

Do con bạn bị ốm, nên theo quy định tại khoản 2, Điều 25 Luật BHXH năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau là: “Có con dưới 7 tuổi bị ốm đau, phải nghỉ việc để chăm sóc con và có xác nhận của cơ sở y tế”. Điều 27 Luật BHXH quy định: Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc (không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần) nếu con dưới 3 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi; Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 điều này.

Do đó, bạn cần tính xem số ngày nghỉ việc để chăm con của bạn, cộng với 15 ngày đã làm việc từ 1 - 15.9 xem có đủ 45 ngày không. Nếu đủ 45 ngày thì bạn có cơ sở để được xem là chấm dứt HĐLĐ đúng luật, nếu không đủ, bạn sẽ rơi vào trường hợp chấm dứt HĐLĐ không đúng luật và sẽ không được hưởng TCTN khi đăng ký thất nghiệp. Tuy nhiên, thời gian đã tham gia BHTN của bạn sẽ được bảo lưu để tính hưởng TCTN cho lần sau.

Bạn đọc có số điện thoại 0854043xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Bạn đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ đầu năm 2009 đến nay, nếu nghỉ việc, bạn sẽ được hưởng bao nhiêu tháng trợ cấp thất nghiệp; mỗi tháng được bao nhiêu tiền?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 1, 2, Điều 50 Luật Việc làm quy định: Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHTN của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đối với NLĐ thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động đối với NLĐ đóng BHTN theo chế độ tiền lương do NSDLĐ quyết định tại thời điểm chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng BHTN, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Ngoài ra, khoản 7, Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP về giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định: Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng BHTN theo quy định tại khoản 2, Điều 50 Luật Việc làm. NLĐ có thời gian đóng BHTN trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo. Do đó, nếu chấm dứt HĐLĐ đúng luật, đến nay bạn sẽ được hưởng 6 tháng trợ cấp thất nghiệp; tiền trợ cấp thất nghiệp mỗi tháng bằng 60% bình quân số tiền lương làm căn cứ đóng BHTN 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở hoặc 5 lần mức lương tối thiểu vùng.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hả Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Tùng
Cho Em hỏi Em hợp đồng LD là loại HD không sac định thời hạn ,nay Em muốn nghỉ việc vậy Em phải nộp đơn vào ngày bao nhiêu của tháng 11 để Em được nghỉ vào ngày 02/01/2017 .Em cảm ơn !
Trả lời - -
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Vietlott liệu có “làm mưa làm gió” khi chính thức đặt chân ra Hà Nội