Nghỉ việc trái luật, có được trả sổ BHXH?

LĐO N.Dương
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Trong bất cứ trường hợp nào NLĐ khi nghỉ việc (kể cả nghỉ việc trái pháp luật) NSDLĐ đều phải có nghĩ vụ chốt, trả sổ BHXH cho NLĐ.

Bạn đọc có số điện thoại 0981620xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi ký HĐLĐ xác định thời hạn với Cty, tôi nghỉ ngang không xin phép. Bây giờ tôi muốn lấy sổ BHXH Cty bắt tôi phải trả 1,5 tháng lương có đúng?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 43 BLLĐ 2012 quy định về nghĩa vụ của NLĐ khi nghỉ việc trái pháp luật là phải bồi thường cho NSDLĐ một nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ; trường hợp vi phạm thời hạn báo trước thì phải trả thêm tiền cho thời gian vi phạm. Như vậy, Cty yêu cầu bạn bồi thường cho Cty 1,5 tháng lương là có cơ sở. 

Trong bất cứ trường hợp nào NLĐ khi nghỉ việc (kể cả nghỉ việc trái pháp luật) NSDLĐ đều phải có nghĩ vụ chốt, trả sổ BHXH cho NLĐ.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Công nghệ 360: Đã đến lúc nhân loại tìm kiếm một Trái Đất khác?