Nộp hồ sơ - dùng bản gốc hay bản sao có công chứng?

LĐ - 245 Q. Hùng - N. Dương
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn đọc có số điện thoại 0938587xxx (Đồng Tháp) hỏi: Em nộp hồ sơ đi học thì các văn bằng chứng chỉ nộp là bản sao có công chứng, như vậy được không, hay phải nộp bản gốc?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo khoản 2, Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch quy định giá trị pháp lý của bản sao được chứng thực từ bản chính: “Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

Như vậy, bạn hoàn toàn có thể nộp bản sao chứng thực của các văn bằng chứng chỉ, tránh việc mất, thất lạc giấy tờ gốc.

Bạn đọc có số điện thoại 01225142xxx (Quảng Ninh) hỏi: Trước đây bạn đi làm và có tham gia BHXH được hơn một năm. Sau đó, bạn nghỉ ngang và đã hơn một năm nay Cty chưa trả sổ BHXH cho bạn. Vậy bạn có được nhận sổ BHXH không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 2, 3, Điều 47 BLLĐ 2012 quy định về nghĩa vụ của NSDLĐ khi chấm dứt HĐLĐ gồm: Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày. NSDLĐ có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ BHXH và những giấy tờ khác mà NSDLĐ đã giữ lại của NLĐ. Do bạn đã khẳng định là nghỉ ngang, do đó bạn thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật. Khoản 1, 2, Điều 43 BLLĐ 2012 quy định về nghĩa vụ của NLĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật: Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho NSDLĐ một khoản tiền tương ứng với tiền lương của NLĐ trong những ngày không báo trước. Bạn nên liên hệ với Cty để được nhận sổ BHXH, nhưng xin lưu ý nếu Cty yêu cầu bạn thực hiện nghĩa vụ do nghỉ ngang thì phải chấp thuận.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Độc đáo: Nuôi lợn rừng ăn Tết bằng ứng dụng điện thoại