Ở trọ, muốn nhập hộ khẩu vào nhà chủ có được không?

LĐO Quang Hùng (ghi)
Để đăng ký thường trú tại TP trực thuộc trung ương, cần đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Điều 20 Luật cư trú năm 2006... Ảnh: T.L

Do TP. HCM là thành phố trực thuộc trung ương nên để đăng ký thường trú tại đây, cần đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Điều 20 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi năm 2013.

Bạn H.P.H - Email:hoangphihung6879@xxx hỏi: Tôi và vợ có hộ khẩu ở tỉnh Quảng Bình. Tôi đang ở phòng trọ ở TP.HCM và được chủ nhà cho phép nhập hộ khẩu chung, vì  tôi muốn mua xe lấy biển số ở TP.HCM tiện cho công việc làm ăn. Nay tôi muốn nhập hộ khẩu vào TP.HCM thì cần có những thủ tục gì 

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng Luật sư Quốc Thái trả lời: Căn cứ thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn như sau: Do TP. HCM là thành phố trực thuộc trung ương, nên để đăng ký thường trú tại đây, bạn cần đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Điều 20, Luật cư trú năm 2006 sửa đổi năm 2013, quy định như sau:

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

 

Theo đó, đển được nhập khẩu vào TPHCM,  gia đình bạn phải đáp ứng được các điều kiện sau:

1. Nếu bạn đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc TP. HCM thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên. Nếu bạn đăng ký thường trú vào quận thuộc TP.HCM thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

2. Do bạn đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có xác nhận của UBND xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân và được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

Hồ sơ nộp tại Công an huyện, quận của TP. HCM nơi bạn muốn đăng ký thường trú.

 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

TS. ĐÀO BÁ
Ở trọ (thuê trọ) mà ĐÒI NHẬP HỘ KHẨU VÀO NHÀ CHỦ, Để được đăng ký hộ khẩu ở thành phố QUẢ LÀ MỘT SỰ ĐÒI HỎI QUÁ ĐÁNG, QUÁ VÔ LÝ.
Trả lời - -
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

CĐV thức trắng đêm xếp hàng chờ mua vé trận Việt Nam - Indonesia