Ông nội là thương binh, cháu có được miễn, giảm học phí?

LĐO Q.Hùng (ghi)
Ảnh minh họa - Nguồn: I.E

Theo đó, đối tượng được miễn học phí là một trong các trường hợp của bạn khi có ông nội là thương binhĐối tượng được miễn học phí là một trong các trường hợp của bạn khi có ông nội là thương binh
 
Đối tượng được miễn học phí là một trong các trường hợp của bạn khi có ông nội là thương binh
Đối tượng được miễn học phí là một trong các trường hợp của bạn khi có ông nội là thương binh.
Đối tượng được miễn học phí là một trong các trường hợp của bạn khi có ông nội là thương binh.
Đối tượng được miễn học phí là một trong các trường hợp của bạn khi có ông nội là thương binh

Bạn C.Đ.A - Email: chuducanh2016@xxx hỏi: Tôi có ông nội là thương binh thì có được miễn giảm học phí không?

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng - Hãng Luật Giải phóng trả lời: Vấn đề này được điều chỉnh bởi Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021. Theo đó, đối tượng được miễn học phí là một trong các trường hợp của bạn khi có ông nội là thương binh. Đối với gia đình có công, nhà nước có chính sách miễn học phí, không có quy định giảm học phí với đối tượng này và được quy định tại điều 7 Nghị định này bao gồm: “Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.”

Điều này được hướng dẫn bởi Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH cụ thể như sau:

Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng được hợp nhất tại văn bản số 01/VBHN-VPQH ngày 30 tháng 7 năm 2012 của Văn phòng Quốc hội. Cụ thể:

- Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; Thương binh; Người hưởng chính sách như thương binh; Anh hùng lao động trong thời kỳ kháng chiến (nếu có);

- Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 (nếu có); con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 (nếu có); con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của liệt sỹ; con của thương binh; con của người hưởng chính sách như thương binh; con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Bởi bạn không nói rõ trường hợp thương binh của ông bạn nên cần căn cứ vào các quy định nêu trên để biết có được miễn học phí hay không.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

NASA tìm kiếm cổng vào thế giới khác ở Nam Cực nóng nhất hôm nay