Quy định chuyển loại và thi nâng ngạch đối với viên chức

LĐO Luật gia Trần Thị Lan (Công ty Luật TNHH YouMe, website: www.youmevietnam.com)

Hỏi: Tôi hiện đang là giáo viên tiểu học, vừa hoàn thành chương trình đào tạo đại học ngành giáo dục tiểu học. Nhưng khi nộp hồ sơ xin chuyển ngạch, tôi được Phòng Nội vụ thông báo: Từ 01.01.2012 Luật Viên chức có hiệu lực, nên các trường hợp xin chuyển ngạch phải đợi hướng dẫn mới.

Đề nghị Chuyên mục tư vấn, việc chuyển loại và thi nâng ngạch đối với viên chức như thế nào, có thay đổi gì kể từ ngày 01.01.2012?. Trường hợp của tôi sẽ giải quyết thế nào? (Nguyễn Minh Thúy, E-mail:nnhutthuy@yahoo.com)

Trả lời:

Luật Viên chức (có hiệu lực và thay thế Pháp lệnh Cán bộ, Công chức từ ngày 01/01/2012) quy định việc bổ nhiệm, thay đổi chức danh nghề nghiệp của viên chức tại Điều 31, theo đó:

Việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện theo nguyên tắc sau: Làm việc ở vị trí việc làm nào thì bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp tương ứng với vị trí việc làm đó; Người được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp nào thì phải có đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp đó.

Việc thay đổi chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện thông qua thi hoặc xét theo nguyên tắc bình đẳng, công khai, minh bạch, khách quan và đúng pháp luật.

Viên chức được đăng ký thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp nếu đơn vị sự nghiệp công lập có nhu cầu và đủ điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật.

Chính phủ quy định cụ thể quy trình, thủ tục thi hoặc xét, bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp của viên chức, phân công, phân cấp việc tổ chức thi hoặc xét, bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp của viên chức.
Các bộ, cơ quan ngang bộ được giao quản lý nhà nước về các lĩnh vực hoạt động của viên chức chủ trì, phối hợp với Bộ Nội Vụ quy định cụ thể tiêu chuẩn Chức danh nghề nghiệp; điều kiện thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp của viên chức.

Về điều kiện, cách xếp lương khi chuyển loại giáo viên tiểu học, chúng tôi đã có tư vấn tại Lao động điện tử ngày 22/11/2011, trong đó có viện dẫn các quy định của Nghị định số 116/2003/NĐ-CP của Chính phủ (ngày 10/10/2003 về việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý cán bộ, công chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước); Nghị định số 121/2006/NĐ-CP của Chính phủ (ngày 23/10/2006 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 116/2003/NĐ-CP); Thông tư 04/2007/TT-BNV của Bộ Nội vụ (ngày 21/06/2007 hướng dẫn công tác tuyển dụng, chuyển loại và thi nâng ngạch đối với viên chức). Căn cứ quy định tại Điều 81 Luật Ban hành các văn bản quy phạm pháp luật năm 2008: “Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây: 1- Hết thời hạn có hiệu lực đã được quy định trong văn bản; 2- Được sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế bằng văn bản mới của chính cơ quan nhà nước đã ban hành văn bản đó; 3- Bị hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng một văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”, thì các quy định tại văn bản pháp luật nêu trên vẫn còn hiệu lực nếu không trái với quy định tại Luật Viên chức.

Như vậy, giả thiết anh (chị) đạt đủ tiêu chuẩn và điều kiện xét chuyển loại viên chức, anh (chị) có thể kiến nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét giải quyết theo quy định.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

nay h' ka
Tôi là giáo viên THCS, năm 2013 thì có bằng Đại học nhưng đến nay vẫn chưa chuyển ngạch cững như thi công chức?Xin hỏi như vậy có đúng, tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?
Trả lời - -
Hoàng Anh
Nay tôi giảng dạy THPT vào ngành năm 2009 hưởng lương Cao đẳng, năm 2010 vào công chức, năm 2013 có bằng Đại học sp tin học, và B anh văn của Sở cấp (đã có công văn tương đương A2) kể từ đó đến năm 2016 tôi muốn chuyển ngạch bậc lương đại học thì phải làm sao?, hay thiếu gì?. Trong khi đó năm 2015 Trường đã lập danh sách xin xét hoặc thi mà ko thấy hồi âm.
Trả lời - -
Lê Thị Hồng Nhung
Tôi là giáo viên tiểu học, giảng dạy bộ môn Mỹ thuật.Tôi tốt nghiệp Trung cấp sư phạm chuyên ngành Mỹ thuật và được tuyển dụng vào ngành năm 1994, tôi đã học xong đai học sư phạm chuyên ngành năm 2008, có chứng chỉ tin học loại B, chứng chỉ Anh văn loại C cấp năm 2008. Đến nay tôi vẫn hưởng lương hệ số 4,06 là kịch bậc của hệ trung cấp mã 15114 cũ. Vậy tôi xin hỏi tôi có được nâng hạng giáo viên lên viên chức hạng ll của hệ đại học không?Các chứng chỉ tin học và Anh văn của tôi được cấp từ năm 2008 có bị hết hạn không?Một số giao viên chưa rõ về chứng chỉ cần và đủ đã học và thi lấy chứng chỉ cấp tốc để chờ chế độ nhà nước như vậy tôi không thấy hiệu quả gì!
Trả lời - -
Ngô Thị Yến
Tôi hiện làm kế toán trường THCS, đang ăn lương Trung cấp. Giờ tôi đã có bằng Đại học, vậy tôi có được thi nâng ngạch không?
Trả lời - -
Lê Thị Kim Oanh
Tôi đã có bằng ĐH SPGDTC và hiện đang là viên chức dạy bộ môn thể dục của trường tiểu học. Do có nhu cầu chuyển sang làm giáo viên văn hóa nên tôi đã học Trung cấp chính quy SP tiểu học. Vậy luật sư cho hỏi tôi có cách nào để chuyển đổi từ giáo viên thể dục sang dạy văn hoá được không hay tôi phải thi tuyển đầu vào từ đầu đối với chuyên ngành giáo viên văn hóa ạ. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Trả lời - -
Bùi Trang
Xin hỏi,chồng tôi làm giáo viên cấp 2 được 12 năm rồi ( khi mới đi làm là bằng trung cấp) nhưng nay đã học bằng cao đẳng được 6 năm,cũng cống hiến nhiều cho ngành giáo dục thành phố,đã đi nghĩa vụ dạy học miền núi theo sự điều động của ngành,6 năm nay không chuyển ngạch cao đẳng cho chồng tôi lại chuyển chồng tôi xuống dạy cấp 1 lý do bằng trung cấp không đủ tiêu chuẩn dạy cấp 2,khi hỏi fog gd thành phố lại bảo tỉnh chỉ đạo như vậy,vậy xin hỏi ngành,tỉnh làm như vậy có đúng không? Làm thế nào để chồng tôi đc chuyển ngạch Tôi xin cảm ơn
Trả lời - -
Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng Luật sư số VI trả lời:
Theo quy định pháp luật thì chồng bạn là viên chức muốn nâng ngạch, chuyển ngạch thì phải đăng ký tham gia thi nâng ngạch, chuyển ngạch và chồng bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện để có thể đăng ký thi nâng ngạch, chuyển ngạch. Theo quy định của thông tư liên tịch 22/2015/TTLT-BGD-BNV thì giáo viên trung họ cơ sở hạng III phải đáp ứng các điều kiện về Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng như sau: a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên hoặc cao đẳng các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên trung học cơ sở; b) Có trình độ ngoại ngữ bậc 1 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc; Đối với giáo viên dạy ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ thứ hai phải đạt bậc 1 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam; c) Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin. Luật Viên chức (có hiệu lực và thay thế Pháp lệnh Cán bộ, Công chức từ ngày 01/01/2012) quy định việc bổ nhiệm, thay đổi chức danh nghề nghiệp của viên chức tại Điều 31, theo đó: Việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện theo nguyên tắc sau: Làm việc ở vị trí việc làm nào thì bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp tương ứng với vị trí việc làm đó; Người được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp nào thì phải có đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp đó. Việc thay đổi chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện thông qua thi hoặc xét theo nguyên tắc bình đẳng, công khai, minh bạch, khách quan và đúng pháp luật. Viên chức được đăng ký thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp nếu đơn vị sự nghiệp công lập có nhu cầu và đủ điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật. Chính phủ quy định cụ thể quy trình, thủ tục thi hoặc xét, bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp của viên chức, phân công, phân cấp việc tổ chức thi hoặc xét, bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp của viên chức. Các bộ, cơ quan ngang bộ được giao quản lý nhà nước về các lĩnh vực hoạt động của viên chức chủ trì, phối hợp với Bộ Nội Vụ quy định cụ thể tiêu chuẩn Chức danh nghề nghiệp; điều kiện thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp của viên chức. Việc chồng bạn học nâng cao trình độ chuyên môn, không đồng nghĩa với việc đương nhiên được nâng lương, hay chuyển ngạch. Việc quy định giáo viên cấp 2 phải có bằng cao đẳng là quy định mới có hiệu lực từ tháng 11/2015. Như vậy, nếu chồng chị đủ điều kiện để được bổ nhiệm ngạch viên chức giáo viên trung học cơ sở thì có thể lập hồ sơ và làm đơn đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét giải quyết theo quy định. Bạn cũng có thể liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí của Báo Lao Động để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời: 19008088
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Kimmich lập công phút cuối, Bayern thắng Hamburg 1 - 0