Sẩy thai có được hưởng chế độ thai sản?

LĐ - 249 Q. Hùng - N. Dương
Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền (Ảnh minh họa)

Bạn đọc có số điện thoại 0979477xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Bạn làm việc được 5 tháng thì bị sẩy thai. Bạn có được hưởng chế độ thai sản (CĐTS) không, nếu có thì được hưởng bao nhiêu? Cty bạn đang làm nói, phải làm đủ 6 tháng mới được hưởng CĐTS.

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng luật sư số 6 trả lời: Điều 33 Luật BHXH 2014 quy định: 

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau: 10 ngày nếu thai dưới 5 tuần tuổi; 20 ngày nếu thai từ 5 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi; 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi; 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.Thời gian nghỉ việc hưởng CĐTS quy định tại khoản 1 điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Điều 39 Luật BHXH quy định về mức hưởng chế độ thai sản: NLĐ hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau: Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp NLĐ đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH. Điểm c, khoản 1, Điều 39 Luật BHXH quy định “... trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”. Như vậy, bạn thuộc trường hợp được hưởng CĐTS. 

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Top 10 việc làm HOT, không thể bỏ qua ngày hôm nay 3.12