Tái cơ cấu phải có phương án sắp xếp lại lao động

LĐ - 198 Q.Hùng - N.Dương (ghi)
Công nhân TCty Công nghiệp tàu thuỷ Việt Nam - DN vừa trải qua giai đoạn tái cơ cấu.

Bạn đọc có email: thuhienbn@xxx, số điện thoại 0975084xxx phản ánh: HĐLĐ của bạn đến ngày 1.2.2017 mới hết hạn, nhưng hiện Cty nói sẽ cho bạn nghỉ việc với lý do tái cơ cấu. Cty nói nếu bạn viết đơn xin thôi việc, Cty sẽ hỗ trợ 1 tháng lương. Bạn không viết đơn thì Cty vẫn ra quyết định chấm dứt HĐLĐ. Bạn hỏi, mình nên làm thế nào?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Bạn không nên viết đơn xin thôi việc, vì nếu viết đơn và Cty đồng ý coi như đã thoả thuận chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn theo khoản 3, Điều 36 BLLĐ 2012. Trường hợp Cty lấy lý do tái cơ cấu mà cho bạn nghỉ việc thì phải có phương án sắp xếp lại lao động, nếu có chỗ làm việc mới thì phải đào tạo lại NLĐ để sử dụng, nếu không thì phải có phương án gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động trước 30 ngày. Trường hợp Cty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật, thì hậu quả phải nhận NLĐ trở lại làm việc, trả lương những ngày không được làm việc, đóng BHXH, BHYT, BHTN cho NLĐ và bồi thường ít nhất 2 tháng tiền lương theo HĐLĐ được quy định tại Điều 42 BLLĐ.

Bạn đọc có số điện thoại 0935842xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tại sao Luật BHXH quy định nếu đóng BHXH đủ 20 năm thì được hưởng lương hưu mà còn quy định nữ phải đủ 50 tuổi thì mới được hưởng lương hưu.

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Để được hưởng lương hưu bao gồm 2 điều kiện cần là số năm đóng BHXH và hết tuổi lao động (hiện nay 55 đối với nữ và 60 với nam trong điều kiện lao động không trong môi trường nặng nhọc, độc hại). Trường hợp bạn đã có 20 năm đóng BHXH nhưng chưa hết tuổi lao động thì phải chờ đến khi hết tuổi lao động mới làm được thủ tục hưởng lương hưu. Trường hợp bạn muốn nghỉ hưu sớm thì phải đi giám định khả năng suy giảm lao động, nếu đủ điều kiện để nghỉ hưu thì sẽ làm thủ tục nghỉ trước tuổi, nhưng cứ mỗi năm nghỉ sớm sẽ bị trừ 2%/năm tỉ lệ lương hưu.

Bạn đọc có số điện thoại 01669566xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động phản ánh: Bạn đã đóng BHXH từ tháng 10.2015 đến hết tháng 4.2016 và tháng 5.2016 bắt đầu nghỉ thai sản. Khi Cty làm thủ tục cho bạn hưởng chế độ thai sản thì cơ quan BHXH bảo phải chờ kết quả thanh tra mới chi trả. Bạn hỏi, bạn có được hưởng chế độ thai sản không?

Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Do bạn có thời gian đóng BHXH gián đoạn, nên việc kiểm tra của cơ quan BHXH là nhằm tránh tình trạng gian lận, trục lợi từ Quỹ BHXH. Đây là việc làm bình thường. Nếu bạn đã đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thì bạn đọc sẽ được hưởng chế độ thai sản.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

CĐV tự tin đội tuyển Việt Nam sẽ chiến thắng