Trả trợ cấp thôi việc cho thời gian trước năm 1995?

LĐ - 201 Q. Hùng - N. Dương (ghi)
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn Đ.Đ.Đ, số điện thoại 0983283xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động trình bày: Bạn nhập ngũ từ tháng 2.1984 đến năm 1988 chuyển sang hưởng lương công nhân quốc phòng. Năm 1996 bạn chuyển ngành ra khỏi quân đội sang DN nhà nước và năm 2001 DN này cổ phần hóa (CPH). Nay bạn xin thôi việc. Bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc (TCTV) như thế nào và đơn vị nào phải trả TCTV cho bạn từ năm 1984 đến nay?

Luật sư Nguyễn Hữu Học, Đoàn luật sư TPHCM, trả lời: Khoản 3, Điều 8, Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động Thương binh & Xã hội quy định về TCTV, trợ cấp mất việc làm (TCMVL) như sau: Đối với DN 100% vốn nhà nước hoặc DN cổ phần hóa từ DN nhà nước khi chấm dứt HĐLĐ mà NLĐ có thời gian làm việc ở các cơ quan, tổ chức, đơn vị, DN thuộc khu vực nhà nước và chuyển đến làm việc tại DN nhà nước trước ngày 1.1.1995 nhưng chưa nhận TCTV hoặc TCMVL hoặc trợ cấp một lần trước khi phục viên, trợ cấp xuất ngũ đối với NLĐ có thời gian làm việc ở đơn vị thuộc lực lượng vũ trang thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả TCTV hoặc TCMVL đối với thời gian NLĐ đã làm việc cho mình và chi TCTV đối với thời gian NLĐ đã làm việc cho các cơ quan tổ chức, đơn vị, DN thuộc khu vực nhà nước trước đó theo quy định tại khoản 2, Điều 38, Nghị định số 05/2015/NĐ-CP. Thời gian làm việc tại các cơ quan, tổ chức, đơn vị, DN khu vực nhà nước trước ngày 1.1.1995 bao gồm: Thời gian NLĐ làm việc thực tế tại các cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang hưởng lương từ ngân sách nhà nước, thời gian làm việc tại DN nhà nước khác. Do bạn năm 1996 mới chuyển sang DN nhà nước, do vậy DN nơi bạn đang làm việc không phải trả TCTV cho thời gian từ trước ngày 1.1.1995. DN nơi bạn đang làm việc chỉ phải trả TCTV cho thời gian bạn đã làm việc thực tế tại DN này, trừ đi thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp, cứ mỗi năm làm việc 1/2 tháng lương.

Bạn đọc có địa chỉ email: linhpham.smile.28051990@xxx phản ánh: Hiện bạn đang là nhân viên y tế học đường ở xã nghèo ở tỉnh Đắc Lắc. Năm 2012 bạn và một số bạn nữa được huyện cho chủ trương HĐLĐ, ến tháng 10.2014 thì huyện có tổ chức xét tuyển viên chức, chia làm 2 diện đặc cách từ 36 tháng trở lên và diện đại trà dưới 36 tháng, các bạn thuộc diện thi đại trà. Đến tháng 11.2015 huyện mới công bố kết quả, các bạn đều bị rớt. Thời điểm công bố kết quả đa số các bạn đã làm việc trên 36 tháng. Bạn hỏi, thời gian thi tới lúc công bố kết quả như vậy có đúng không?

Luật sư Trịnh Nam Ninh, Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Điều 16, 17 Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng, quản lý viên chức quy định trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày kết thúc tổ chức thi tuyển hội đồng tuyển dụng viên chức phải tổ chức chấm thi và báo cáo với người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức; trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được báo cáo kết quả thi tuyển, phải niêm yết công khai kết quả thi tuyển tại trụ sở làm việc và trên trang thông tin điện tử của cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức. Như vậy, việc hội đồng tuyển dụng viên chức huyện X tỉnh Đắc Lắc sau hơn 1 năm kể từ ngày thi tuyển viên chức mới công bố kết quả thi tuyển dụng viên chức là sai theo quy định của pháp luật.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Su-35 tiêu diệt mục tiêu trên không và trên biển