Tự ý bỏ việc có phải bồi thường?

LĐ - 225 Q. Hùng - N. Dương
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn N.Đ.H (Hải Dương), số điện thoại 01668820xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Bạn làm việc cho một Cty theo HĐLĐ không xác định thời hạn được 3 năm thì tự ý bỏ việc. Nay bạn muốn nhận sổ BHXH thì Cty yêu cầu bạn phải nộp hơn 6 triệu đồng thì mới trả sổ BHXH. Cty làm vậy có đúng không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 3, Điều 37 BLLĐ 2012 quy định: NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động (NSDLĐ) biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của bộ luật này (lao động nữ mang thai). Do bạn tự ý bỏ việc, nên thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật. Hậu quả của đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật đối với NLĐ là: Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ; Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho NSDLĐ một khoản tiền tương ứng với tiền lương của NLĐ trong những ngày không báo trước. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho NSDLĐ theo quy định tại Điều 62 của bộ luật này. Do đó, việc Cty yêu cầu bạn phải nộp hơn 6 triệu đồng có thể là việc yêu cầu bạn thực hiện nghĩa vụ do đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật rồi mới trả sổ BHXH cho bạn là có cơ sở.

Bạn đọc có địa chỉ facebook T.L.V hỏi: NSDLĐ có quyền đưa điều khoản sẽ thu lại tiền đóng BHXH vào HĐLĐ không?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Khoản 2, Điều 21 Luật BHXH năm 2014 quy định trách nhiệm của NSDLĐ là đóng BHXH theo quy định tại Điều 86 luật này. Vì vậy thỏa thuận rằng NSDLĐ được thu lại tiền đã đóng BHXH của NLĐ là trái quy định pháp luật và sẽ không được công nhận.

Anh N.V.A - email: nguyenanh1973@xxx trình bày: Tôi đang làm tại Cty đóng tàu N.T. Cty đang tái cơ cấu nhân sự, phòng có 10 người, phải cắt giảm 2 người trong đó có tôi. Hoàn cảnh gia đình tôi khó khăn, tôi là trụ cột chính trong nhà. Tôi có đơn trình bày với TGĐ và TGĐ yêu cầu tôi phải viết đơn tự nguyện xuống khối sản xuất. TGĐ làm như vậy có đúng không?

Luật sư Trịnh Khánh Toàn - Văn phòng luật sư Quốc Thái trả lời: Pháp luật chỉ quy định: Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều NLĐ, thì NSDLĐ có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của BLLĐ năm 2012; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại NLĐ để tiếp tục sử dụng (Điều 44 BLLĐ năm 2012). Ngoài ra, pháp luật lao động cũng quy định về việc thỏa thuận thay đổi công việc trong quá trình thực hiện HĐLĐ. Trường hợp của bạn, nếu thấy cần có việc làm và không thể tiếp tục tồn tại được tại phòng đang công tác, thì có thể viết đơn để thỏa thuận thay đổi công việc xuống làm tại khối sản xuất. Xin lưu ý, khi thay đổi công việc, thì tiền lương cũng có khả năng sẽ thay đổi theo.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Giá vé tăng chóng mặt trước trận Việt Nam - Indonesia