Vụ nữ sinh để lại thư tuyệt mệnh: Những người nghi vấn liên quan có thể vi phạm tội danh nào?

LĐO Tiến Nguyễn
Chia sẻ
Mỗi khi có người nói đến cháu bà nội T.A lại khóc. Ảnh: T.N

Xung quanh những nghi vấn liên quan đến việc nữ sinh Nguyễn Thị T.A uống thuốc diệt cỏ tự tử, để lại bức thư tuyệt mệnh kể về nguyên nhân dẫn tới việc em quyên sinh, Báo Lao Động đã có cuộc trao đổi với luật sư Nguyễn Anh Vũ - Công ty Luật Hoa Phượng - Đoàn Luật sư Hải Phòng.

Theo luật sư Nguyễn Anh Vũ, việc T.A và Trường quan hệ tình dục (gia đình T.A cung cấp) là tự nguyện. Tuy nhiên, cần phải xem xét về độ tuổi của T.A khi quan hệ tình dục với Trường. Nếu khi đó T.A đã đủ 16 tuổi thì không cấu thành tội gì theo quy định của pháp luật. Việc có thai và phá thai là quyết định cá nhân của T.A và Trường.

Nếu lúc T.A chưa đủ 16 tuổi và Trường đã đủ 18 tuổi mà phát sinh tình cảm, có quan hệ tình dục với nhau, mặc dù là tự nguyện, thì hành vi đó đủ cấu thành "Tội giao cấu với trẻ em", được quy định tại Điều 115 của BLHS. Việc làm nạn nhân có thai sẽ là tình tiết tăng nặng theo khoản 2, Điều 115.

Còn việc Trường nhắn tin lăng mạ, sỉ nhục T.A, phải xem xét toàn bộ nội dung tin nhắn, đoạn hội thoại giữa T.A và Trường mới có thể xác định được Trường có đủ yếu tố cấu thành tội hay không. Một số tội danh có thể liên quan đến trường hợp này:

1. Tội "Bức tử" quy định tại Điều 100 Bộ luật Hình sự.

2. Tội “Xúi giục hoặc giúp người khác tự tử" được quy định tại Điều 101 của BLHS.

3. Tội “Làm nhục người khác” quy định tại Điều 121 của BLHS.

Do đó, cơ quan điều tra phải căn cứ vào chi tiết nội dung tin nhắn giữa Trường và T.A mới có thể kết luận được.

Về trường hợp nghi vấn của Thạch - chiến sĩ nghĩa vụ CAQ Ngô Quyền, cần phải điều tra, làm rõ việc T.A quan hệ tình dục với người này là bị ép buộc hay tự nguyện. Nếu là tự nguyện thì không thể kết tội được, còn nếu không tự nguyện thì cấu thành tội “Hiếp dâm” quy định tại Điều 111 - BLHS và tình tiết tăng nặng là hiếp dâm người chưa đủ thành niên quy định tại khoản 4, Điều 111 BLHS.

Ngoài ra, cần phải lưu ý thời điểm cơ quan công an lấy lời khai của T.A, khi đó T.A đã đủ 18 tuổi chưa? Nếu chưa đủ thì lúc lấy lời khai đó phải có người giám hộ, khi đó các biên bản ghi lời khai mới hợp pháp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Infographic: Toàn cảnh vụ trẻ bị sùi mào gà hãi hùng ở Hưng Yên