Xảy ra tai nạn giao thông: Cứ xe to đền xe bé liệu có đúng?

LĐO Quang Hùng (ghi) ​
Hiện trường một vụ tai nạn - Ảnh: T.L

Căn cứ theo quy định tại khoản 1, Điều 604 Bộ luật dân sự 2005, lái xe chỉ phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi có lỗi.

Bạn đọc có địa chỉ email: bsminhtruong354@xxx trình bày: Tôi năm nay 26 tuổi. Ngày 15.9.2016, khi tôi đang đi xe máy phía bên phải đường của mình thì bất ngờ có 1 bác gái đi xe đạp tạt sang đường về nhà bác ở bên phía tay trái. Bác này tạt ngay trước đầu xe máy của tôi mà không nhìn trước sau, không có tín hiệu xin đường làm tôi không tránh được nên cả 2 ngã ra đường, phải đưa đi cấp cứu.

Bác ấy thì bị gãy chân và xước sát mặt, còn tôi thì bị gãy xương gò má, gãy xương xoang hàm trên, gãy xương đòn. Tôi khẳng định là đang đi đúng phần đường của mình, xe tôi đầy đủ giấy tờ theo quy định của pháp luật.

Vậy tôi có phải bồi thường cho gia đình bác đi xe đạp hay không?

Luật sư Hà Hải  – Trưởng Văn phòng Luật sư Hà Hải và cộng sự trả lời: Do thời điểm xảy ra vụ việc Bộ luật Dân sự 2015 chưa có hiệu lực, nên sẽ áp dụng Bộ luật Dân sự 2005. Căn cứ theo quy định tại khoản 1, Điều 604 Bộ luật Dân sự 2005, bạn chỉ phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi có lỗi. Như bạn đã khẳng định là khi xảy ra tai nạn bạn đã không có bất kỳ vi phạm nào và lỗi trong trường hợp thuộc về bà cụ chạy  xe đạp đã sang đường đột ngột và không có tín hiệu. Vì vậy bạn có thể không phải bồi thường trong trường hợp tai nạn đã xảy ra. “Điều 605. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại

1. Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người gây thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền yêu cầu Toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.”

Việc bạn có phải bồi thường hay không còn phụ thuộc vào kết luận điều tra của cơ quan công an giao thông có thẩm quyền xem ai là người có lỗi trong vụ tai nạn giao thông.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Cao Cường
Mọi người hãy xem điều 623 Bộ luật Dân sự 2005, Luật đã quy định rõ về trường hợp này rồi mà. Bạn Minh Ly đúng rồi. Chỉ có điều lúc Toà án giải quyết sẽ phải xem xét mức độ lỗi để buộc chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ bồi thường cho bên bị thiệt hại hợp lý.
Trả lời - -
Nguyễn Hoàng Hải
Cám ơn bạn cung cấp Điều 623 BLDS. Đọc lại chi tiết bạn đọc với địa chỉ mail bsminhtruong354@xxx nêu: người đi xe đạp „tạt ngay trước đầu xe máy của tôi mà không nhìn trước sau, không có tín hiệu xin đường“ với tôi hiển nhiên là „lỗi cố ý của người bị thiệt hại“ và do đó sự việc sẽ áp dung đúng theo Điều 623 mục C là KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM BỒI THƯỜNG (Mong các bạn đọc khác ủng hộ bạn đọc MinhLy xem kỹ lại)! Ngoài ra nhân đây tôi kiến nghị các nhà làm luật xem xét lại Điều khoản này cho đúng thông lệ luật pháp tiên tiến thế giới về đền bù dân sự!
Lê Hùng
Điều 623 Bộ luật Dân sự 2005 quy định trách nhiệm bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra, theo đó, nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm: Phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện... Luật Giao thông đường bộ quy định: “Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ bao gồm: xe ô tô, máy kéo, xe mô tô hai bánh, ba bánh, xe gắn máy và các loại xe tương tự... Như vậy, trong trường hợp trên, bạn đi xe máy (xe moto hai bánh) vẫn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại. Độc giả Minh Ly đánh giá đúng rồi đó Luật sư Hà Hải à.
Trả lời - -
Sự Thật
Hiểu như Minh Ly thì không trách gì thanh niên bây giờ toàn lạng lách xe máy trước đầu ô tô để chờ nguồn nguy hiểm cao độ đền!!!!!!!
Trả lời - -
MinhLy
Luật sư Hà Hải giải thích sai rồi. Trong trường hợp này vẫn phải xử lý bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra, kể cả khi bạn không có lỗi!
Trả lời - -
Thái Bình
Phương tiện cơ giới là "Nguồn nguy hiểm cao độ" khi phương tiện cơ giới vi phạm Luật giao thông ĐB, ví dụ đi quá tốc độ cho phép của đoạn đường đó. Chứ không có lỗi mà vẫn phải bồi thường thì ai dám ra đường nữa, xã hội loạn vì "luật rừng" này rồi.
Trả lời - -
Nguyễn Hoàng Hải
Không hiểu ĐG MinhLy nói "nguồn nguy hiểm cao độ" ở đây là gì! Còn không có lỗi nhưng vẫn phải "xử lý bồi thường thiệt hại" cũng là câu không hiểu ĐG định nói lên điều gì, vì cần nói rõ ai phải đền cho ai. Còn không có lỗi vẫn phải chịu đền cho người khác thì ĐG nên nói điều khoản vô lý ấy ở đâu để cho người khác biết có tồn tại điều khoản vô lý đó.
Trả lời - -
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Top 5 showbiz: Sơn Tùng M-TP thể hiện “Lạc Trôi” Remix không thể chất hơn