Đóng BHXH 6 tháng, được hưởng BHXH một lần bao nhiêu?

LĐĐS - 01 Nam Dương
Tổ chức CĐ sẽ đại diện cho NLĐ khởi kiện những DN nợ BHXH. Ảnh Nam Dương

Bạn đọc số 01258702XXX từ TP Nam Định gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Tôi đã đóng BHXH 3 tháng cuối năm 2013, và 3 tháng đầu năm 2014. Tôi được nhận BHXH một lần thế nào?

Bạn đọc số 0983148XXX từ Quận 8, TPHCM gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Tôi đóng BHXH được 19 năm 11 tháng. Tôi đến BHXH quận 8 để nhận BHXH một lần thì được trả lời phải đến sang năm mới được nhận. Như vậy có đúng không?

Bạn đọc số 01663316XXX gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Tôi đi làm đóng BHXH từ tháng 8.2014 dự định tháng 1.2017 thì nghỉ việc. Tôi sẽ nhận BHXH một lần thế nào? Nếu nhận BHXH một lần rồi có được tham gia BHXH nữa không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 1, 2 Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về BHXH một lần như sau: 1. NLĐ quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện; b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH; c) Ra nước ngoài để định cư; d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;
2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi; c) Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Trường hợp thứ nhất: Do bạn đã đóng BHXH được 6 tháng, như vậy sẽ được nhận BHXH một lần bằng tổng mức tiền đã đóng, nhưng tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Trường hợp thứ hai: Như vậy, nếu bạn không thuộc các trường hợp quy định tại điểm c, d của điều này, thì phải chờ 1 năm sau ngày nghỉ việc mới được nhận BHXH một lần. Trả lời của BHXH Quận 8 là có cơ sở. 
Trường hợp thứ ba: Do bạn đã nhận BHXH một lần rồi, nên toàn bộ thời gian đã tham gia BHXH trước đó không còn giá trị. Để tiếp tục tham gia BHXH, bạn có thể tham gia BHXH tự nguyện. Bạn đến UBND cấp xã nơi cư trú để hỏi thủ tục và mức đóng phù hợp với thu nhập. Hoặc bạn có thể tiếp tục tham gia BHXH nếu có HĐLĐ từ 3 tháng trở lên, theo quy định tại điều 2, Luật BHXH 2014. Nếu từ tháng 1.2018 trở đi thì chỉ cần có HĐLĐ từ 1 tháng trở lên cũng thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Phản ứng của mọi người về hình ảnh "cô gái quỳ gối xin lỗi chàng trai"