Quy định về tiền lương, xét lao động tiên tiến

LĐĐS - 39 Nam Dương
Chia sẻ
Thời gian nghỉ thai sản được tính để bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến. Ảnh Minh họa

Chưa đủ năm đóng BHXH bắt buộc, làm thế nào để có lương hưu? NLĐ nghỉ thai sản có được xét lao động tiến tiến? Chồng cờ bạc làm sao để ly hôn? Trên đây là nội dung một số câu hỏi Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao động nhận được tuần qua.

Đóng thêm BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu

Bạn đọc số 01223664XXX gọi đến số điện thoại tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Tôi sinh năm 1951, năm nay 55 tuổi và đã đóng BHXH được 14 năm. Đến năm 2021, tôi đủ 60 tuổi, nhưng mới đóng BHXH được 19 năm, chưa đủ số năm đóng BHXH hưởng lương hưu. Tôi phải làm sao để có lương hưu?
Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Do bạn chưa đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc để hưởng lương hưu, nên bạn cần tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện để đủ số năm đóng BHXH hưởng lương hưu. Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng BHXH tự nguyện được quy định cụ thể tại Điều 11, Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau: “Thời gian tính hưởng chế độ hưu trí là tổng thời gian đã đóng BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc. 2. NLĐ có tổng thời gian đóng BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc từ đủ 20 năm trở lên thì điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là nam đủ 60 tuổi và nữ đủ 55 tuổi, trừ trường hợp quy định tại Khoản 5 Điều này. 3. Mức lương hưu hằng tháng được tính bằng tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng nhân với mức bình quân thu nhập và tiền lương tháng đóng BHXH quy định tại Khoản 4 Điều này.
Bạn nên tham khảo quy định tại khoản 4, Điều 11, Nghị định 115/2015/NĐ-CP về cách tính lương hưu với người có thời gian vừa tham gia BHXH bắt buộc vừa tham gia BHXH tự nguyện.

Nghỉ thai sản có được xét lao động tiên tiến?

Bạn đọc số 05003850XXX từ Đắk Lắk gọi đến số điện thoại tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Cơ quan tôi có trường hợp nghỉ thai sản 6 tháng, người này có được xét lao động tiên tiến không?
Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Theo quy định tại Khoản 4, Điều 5, Nghị đinh 65/2014/NĐ-CP thì: Thời gian nghỉ thai sản theo quy định của pháp luật được tính để bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến, chiến sĩ tiên tiến.
Khoản 6, Điều 5, Nghị định 65/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thi đua, khen thưởng năm 2013 như sau: Không xét tặng danh hiệu “Lao động tiên tiến”, “Chiến sĩ tiên tiến” đối với một trong các trường hợp sau: Mới tuyển dụng dưới 10 tháng, nghỉ từ 40 ngày làm việc trở lên, bị kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên.
Vì vậy, nếu NLĐ trong đơn vị của bạn không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 6, điều 5 Nghị định 65/2014/NĐ-CP thì vẫn được bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến.

Cty trả lương không đúng hạn, khởi kiện ở đâu?

Bạn đọc số 0986127XXX gọi đến số điện thoại tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Tôi làm cho một Cty ở KCX Tân Thuận, TPHCM. HĐLĐ của tôi với Cty ghi là trả lương vào ngày 10 hàng tháng. Tuy nhiên, Cty thường trả lương trễ và chia thành 3 đợt để trả lương. Tôi muốn kiện Cty thì kiện ở đâu?
Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Điều 95 BLLĐ 2012 quy định về kỳ hạn trả lương: 1. NLĐ hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần. 2. NLĐ hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần. 3. NLĐ hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán được trả lương theo thoả thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng. 
Điều 96 BLLĐ 2012 quy định về nguyên tắc trả lương như sau: NLĐ được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 1 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho NLĐ một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.
Như vậy, việc Cty thường xuyên trả lương không đúng theo thỏa thuận trong HĐLĐ là có vi phạm. Bạn nên làm đơn khiếu nại đến Cty để được giải quyết hoặc nhờ Ban Quản lý các KCX – KCN hoặc Công đoàn các KCX-KCN TPHCM can thiệp giải quyết. Trường hợp không giải quyết được, bạn có thể kiện Cty ra TAND Quận 7, nơi Cty đóng trụ sở hoặc khởi kiện tại TAND cấp huyện nơi bạn cư trú, nhưng trước khi khởi kiện về tiền lương cần tiến hành thủ tục hòa giải ở cơ sở. Trường hợp không hòa giải được tòa mới thụ lý giải quyết.

Quy định về tiền lương,  xét lao động tiên tiến ảnh 1
Khi ly hôn con từ đủ 7 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. 
Ảnh Minh họa

Chồng cờ bạc, muốn ly hôn phải làm sao?

Bạn đọc số 01635198XXX từ Huế gọi đến số điện thoại tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Vợ chồng tôi có 3 con, con lớn 11 tuổi, con giữa 6 tuổi, con bé hơn 3 tuổi. Chồng tôi cờ bạc, thường xuyên đánh đập gây áp lực với tôi. Tôi muốn ly hôn nhưng chồng tôi đe dọa nếu ly hôn sẽ giết tất cả vợ con. Tôi phải làm sao? Nếu ly hôn tài sản và con cái sẽ phân chia như thế nào?
Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 1, Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
Khoản 2, Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây: a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng; b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập; c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập; d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.
Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn: Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
Như vậy, nếu xác định chồng bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được, bạn có thể làm đơn gửi TAND nơi gia đình cư trú xin ly hôn. Việc phân chia tài sản tòa sẽ phán quyết theo nguyên tắc quy định tại khoản 2, điều 59. Về con, do cháu lớn đã 11 tuổi thì bạn cần hỏi ý kiến xem cháu muốn sống với bố hay mẹ. Ngoài ra, nếu bạn bị chồng đe dọa, bạn có thể làm đơn gửi Hội liện hiệp phụ nữ, chính quyền và công an địa phương tố cáo hành vi đe dọa của chồng bạn, đồng thời nhờ các cơ quan nói trên can thiệp, bảo vệ quyền lợi.  

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Hà Nội: Nhiều vết thương lạ trên người bé trai chết bất thường dưới mương nước