Bốn điều kiện để hợp đồng lao động vô hiệu

Bốn điều kiện để hợp đồng lao động vô hiệu

Điều 50, Bộ luật Lao động quy định bốn điều kiện để một hợp đồng lao động (HĐLĐ) vô hiệu hoàn toàn, khi toàn bộ nội dung của HĐLĐ trái pháp luật; người ký kết HĐLĐ không đúng thẩm quyền; công việc mà hai bên đã giao kết trong HĐLĐ là công việc bị pháp luật cấm và cuối cùng là nội dung của HĐLĐ hạn chế hoặc ngăn cản quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn của người lao động (NLĐ).
Điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi

Điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi

Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenthilila2010@xxx cho biết: Tôi năm nay 46 tuổi, công nhân ngành than, có hệ số lương 3,74. Đến năm 2020 tôi 50 tuổi và có 24 năm đóng BHXH. Giờ tôi muốn xin nghỉ hưu, tôi sẽ được bao nhiêu tiền lương và trả phần trăm như thế nào?
Doanh nghiệp nợ lương, đòi lại thế nào?

Doanh nghiệp nợ lương, đòi lại thế nào?

Bạn N.L (Hưng Yên) phản ánh: Tôi làm kế toán ở Cty tư nhân chuyên về sắt thép và xây dựng thời gian 2 năm nhưng không được giao kết HĐLĐ bằng văn bản. Tôi không nhận lương hằng tháng mà để dồn khi nào giám đốc có tiền hoặc cần tiền thì hỏi giám đốc đưa, số tiền còn lại cộng dồn cuối năm lấy một lần. Sang năm thứ 2, tôi lập gia đình và xin nghỉ việc. Tổng lương còn lại của tôi là 11 triệu đồng. Sau thời gian tôi nghỉ 1 năm mà Cty vẫn chưa thanh toán hết lương. Tôi gọi nhiều thì hằng tháng Cty có trả 2 - 3 triệu đồng và hiện tại còn nợ 6 triệu đồng. Tôi phải làm gì để nhận lại số tiền lương còn lại của mình?
Thủ tục để tách khẩu?

Thủ tục để tách khẩu?

Theo quy định tại khoản 2, Điều 27 Luật Cư trú, khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ.
Chủ nhà nghỉ có phải ký hợp đồng lao động với nhân viên?

Chủ nhà nghỉ có phải ký hợp đồng lao động với nhân viên?

Chủ cơ sở kinh doanh nhà nghỉ là người sử dụng lao động, nên phải ký hợp đồng lao động với nhân viên của mình bằng văn bản với thời hạn từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp đối với nhân viên làm công việc có tính chất tạm thời, mùa dưới 3 tháng thì chỉ cần thỏa thuận bằng lới nói.
Căn cứ để hoàn trả tiền đào tạo tay nghề

Căn cứ để hoàn trả tiền đào tạo tay nghề

Bạn đọc có địa chỉ email: traitimcuagio73@xxx phản ánh: Tôi xin vào làm cho một Cty may ở TP. Biên Hòa, cách đây gần 1 năm. Tôi làm thử việc được 7 ngày thì Cty cho ký giấy cam kết phải làm việc 6 tháng cho Cty, nếu nghỉ thì phải bồi thường tiền đào tạo may. Tôi làm tới ngày thứ 10 thì nghỉ ngang vì phải về quê nhà có việc gấp. Cty có gọi tôi và tôi cho biết không thể tiếp tục công việc. Tính từ lúc đó tới nay khoảng 8 tháng. Nay tôi đi làm chỗ mới, Cty yêu cầu phải có sổ BHXH để làm thủ tục đóng BHXH. Tôi quay lại Cty cũ để lấy sổ BHXH thì Cty bắt đóng 800.000 đồng tiền đào tạo tay nghề thì mới trả sổ BHXH. Tôi có phải bồi thường?
Cấm phạt tiền thay hình thức kỷ luật lao động

Cấm phạt tiền thay hình thức kỷ luật lao động

Gần đây nhiều cơ quan đơn vị doanh nghiệp đặt ra lệ phạt tiền đối với các trường hợp người lao động (NLĐ) vi phạm kỷ luật lao động, hoặc gây thiệt hại kinh tế, vật chất cho cơ sở.
Có làm được sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay?

Có làm được sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay?

Do diện tích đất chuyển nhượng không ghi rõ diện tích thửa đất và giới hạn thửa đất nên cần lập vi bằng, trong đó lấy ý kiến của người bán đất, chỉ rõ ranh giới của thửa đất làm cơ sở giải quyết tranh chấp.
Căn cứ buộc thôi việc đối với công chức

Căn cứ buộc thôi việc đối với công chức

Bạn N.H.T - email:tuyenthang0302@xxx phản ánh: Tôi là một công chức bắt đầu làm việc từ năm 2003. Đến tháng 4.2014 tôi làm đơn xin chuyển công tác đi tỉnh khác (đã được UBND huyện chấp nhận). Nhưng vì lý do công việc đặc thù, phải báo cáo quyết toán song tôi mới đi được. Đến cuối tháng 8.2014, tôi hoàn tất mọi công việc và quyết toán xong. Đến đầu tháng 9.2014, tôi đi liên hệ chuyển công tác. Cho tới mãi tháng 2.2015, tôi vẫn chưa chuyển công tác được, trong thời gian trên tôi không được trả lương. Và trong tháng 2.2015, UBND huyện đã ra quyết định buộc thôi việc, với lý do bỏ nhiệm sở. Tôi bỗng nhiên bị mất việc cho tới giờ. Tôi phải làm thế nào?
Nghỉ giữa ca mấy lần là phù hợp?

Nghỉ giữa ca mấy lần là phù hợp?

Hiện tại, pháp luật lao động không quy định chi tiết là số thời gian nghỉ có thể chia làm mấy lần, và bao nhiêu phút, do đó doanh nghiệp có thể dựa vào điều kiện hoặc ý kiến của NLĐ để chọn hình thức nghỉ phù hợp với NLĐ và yêu cầu công việc.
Băn khoăn vợ sinh con, chồng được nghỉ

Băn khoăn vợ sinh con, chồng được nghỉ

Trong số hơn 40 câu hỏi của công nhân lao động (CNLĐ) Khu công nghiệp Hoà Khánh - Liên Chiểu (Đà Nẵng) gửi đến cho Tổ tư vấn pháp luật LĐLĐ Đà Nẵng giải thích, tại phiên chợ công nhân sáng 14.11 đa phần tập trung về chế độ bảo hiểm xã hội dành cho thai sản. Trong đó nhiều nam công nhân hỏi, chồng được quyền lợi gì, khi vợ sinh con?
Đánh người ăn trộm bị bắt có hợp pháp?

Đánh người ăn trộm bị bắt có hợp pháp?

Việc nhân dân tổ chức bắt giữ người phạm tội quả tang là đúng. Nhưng khi bắt được người ăn trộm phải lập tức báo cho cơ quan chức năng giải quyết. Người dân đánh đập dã man người ăn trộm là không đúng và không nên. Trường hợp người nào đánh người trộm gây thương tích hay dẫn đến hậu quả nặng nề hơn sẽ là vi phạm và sẽ bị xử lý bằng pháp luật hình sự với vi phạm tương ứng.
Luật sư nói gì về việc phạt xe không chính chủ?

Luật sư nói gì về việc phạt xe không chính chủ?

Dư luận đang rất quan tâm đến thông tin từ ngày 01.01.2017, người điều khiểu xe không chính chủ sẽ bị phạt. Tuy nhiên, đây là điều chưa chính xác. Bởi lẽ, theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, thì phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô khi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.
Giao kết hợp đồng lao động bằng miệng

Giao kết hợp đồng lao động bằng miệng

Bạn N.Q.H (TPHCM), số điện thoại 0901835xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi làm cho một Cty về phần mềm tại TPHCM theo thời hạn 3 tháng (Cty không ký HĐLĐ), Cty nói làm 1 năm mới được ký HĐLĐ. Cty làm vậy có đúng quy định? Cách giải quyết vụ việc này thế nào?
Chế độ tử tuất với người thân thế nào?

Chế độ tử tuất với người thân thế nào?

Theo quy định tại điểm a, khoản 2, điều 67 Luật BHXH thì thân nhân của những người quy định tại khoản 1, Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm: a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai.

Video xem nhiều nhất

Real hủy diệt Leonesa 6 - 1 cùng con trai Zidane