Chấm dứt hợp đồng lao động khi vừa nghỉ sinh con

LĐ - 3 Q. Hùng - N. Dương
Chia sẻ
Tư vấn pháp luật cho công nhân về quyền lợi của lao động nữ

Bạn đọc có số điện thoại 01655723xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: HĐLĐ của bạn là 2 năm. Bạn vừa nghỉ sinh con được một tháng, đến 15.1.2017 thì hết hạn HĐLĐ. Cty đã thông báo sẽ chấm dứt HĐLĐ với bạn vào ngày 15.1.2017 thì có trái pháp luật không? Bởi theo bạn biết, Cty không được đơn phương chấm dứt HĐLĐ với NLĐ vì lý do thai sản.

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 1, Điều 36, BLLĐ 2012 quy định các trường hợp chấm dứt HĐLĐ: Hết hạn HĐLĐ, trừ trường hợp quy định tại khoản 6, Điều 192 của bộ luật này (khi NLĐ là cán bộ CĐ không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ CĐ mà hết hạn HĐLĐ thì được gia hạn HĐLĐ đã giao kết đến hết nhiệm kỳ - P.V). Tại khoản 1, Điều 47, BLLĐ quy định về trách nhiệm của NSDLĐ khi chấm dứt HĐLĐ: Ít nhất 15 ngày trước ngày HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn, NSDLĐ phải thông báo bằng văn bản cho NLĐ biết thời điểm chấm dứt HĐLĐ. Do đó, trường hợp của bạn, nếu HĐLĐ hết hạn vào 15.1.2017 thì Cty ra quyết định chấm dứt HĐLĐ với bạn là không sai. Và Cty cũng đã thông báo bằng văn bản cho bạn biết trước 15 ngày tính đến thời điểm ngày hết hạn HĐLĐ là đúng.

Bạn T.N - Email: trinhthingak35aspsinh@xxx phản ánh: Tôi đã ký HĐLĐ xác định thời hạn với Cty từ 1.11.2015 đến 1.5.2018. Nhưng do mâu thuẫn giữa tôi với lãnh đạo của đơn vị nên tôi viết đơn xin nghỉ trước 3 ngày. Do nhà có việc nên tôi gọi điện xin phép nghỉ 1 ngày nhưng lãnh đạo đơn vị không nói gì cúp máy luôn. Tôi cảm thấy họ không tôn trọng mình nên nghỉ luôn. Giờ tôi còn 2 tháng lương chưa nhận, Cty nói phạt tôi. Xin luật sư tư vấn giúp tôi nên làm gì?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Bạn không nói rõ giữa bạn và lãnh đạo Cty có mâu thuẫn gì. Theo quy định của BLLĐ, NLĐ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ như tại Điều 37: 1. NLĐ làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn trong những trường hợp sau đây: a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong HĐLĐ; b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong HĐLĐ… 2. Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại khoản 1, điều này, NLĐ phải báo cho NSDLĐ biết trước: a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1, điều này; b) Ít nhất 30 ngày nếu là HĐLĐ xác định thời hạn; ít nhất 3 ngày làm việc nếu là HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ, khoản 1, điều này; c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e, khoản 1, điều này thời hạn báo trước cho NSDLĐ được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của bộ luật này. 3. NLĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho NSDLĐ biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của bộ luật này.

HĐLĐ của bạn là hợp đồng có xác định thời hạn, theo quy định bạn nghỉ việc phải báo trước ít nhất 30 ngày. Bạn báo trước có 3 ngày là vi phạm về thời hạn báo trước. Nếu mâu thuẫn giữa bạn và lãnh đạo Cty không thuộc vào các trường hợp nêu tại khoản 1, điều 37 nêu trên, thì bạn nghỉ việc là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật. Theo quy định tại Điều 43, bạn phải chịu nghĩa vụ sau: 1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ. 2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho NSDLĐ một khoản tiền tương ứng với tiền lương của NLĐ trong những ngày không báo trước. 3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho NSDLĐ theo quy định tại Điều 62 của bộ luật này. Như vậy, việc Cty nói sẽ “phạt” bạn có thể là dựa vào quy định nói trên. Bạn nên trình bày cụ thể với lãnh đạo Cty lý do phải nghỉ một ngày và đề nghị Cty trả đủ hai tháng lương còn lại. Nếu Cty không chấp nhận lý do của bạn thì bạn phải chấp nhận khoản bồi thường cho Cty như luật định.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Kinh hoàng dòng nước chảy cuồn cuộn cuốn trôi nhiều người và nhà cửa ở Peru