Chế độ thai sản trong trường hợp con chết sau sinh

LĐ - 62 Q. HÙNG - N. DƯƠNG
Chia sẻ

Bạn L.H.T (Hà Giang) - email: luongthai@xxx hỏi: Vợ tôi nghỉ thai sản trước 1 tháng, khi sinh, con tôi đã mất sau 3 ngày, BHXH trả lời vợ tôi chỉ được nghỉ 4 tháng tính cả thời gian nghỉ trước khi sinh, có nghĩa là sau khi sinh vợ tôi chỉ được nghỉ 3 tháng và chi trả bảo hiểm là 4 tháng. Như vậy có đúng?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH 2014, thời gian hưởng chế độ thai sản (CĐTS) được quy định như sau:

“1. Lao động nữ (LĐN) sinh con được nghỉ việc hưởng CĐTS trước và sau khi sinh con là 6 tháng. 2. Trường hợp LĐN sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Thời gian nghỉ hưởng CĐTS trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng. 3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 2 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 4 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 2 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 2 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng CĐTS không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 điều này...

Thông tư 59/2015/-TT-BHXH hướng dẫn như sau: Trường hợp LĐN nghỉ hưởng CĐTS trước khi sinh, sau khi sinh con mà con bị chết, nếu LĐN đủ điều kiện quy định tại khoản 2, Điều 31 của Luật BHXH thì ngoài CĐTS đối với thời gian nghỉ hưởng CĐTS trước khi sinh, LĐN được hưởng chế độ quy định tại khoản 3, Điều 34 của Luật BHXH. Theo các quy định trên, thì vợ bạn được nghỉ chế độ trường hợp con chết sau sinh là 4 tháng kể từ ngày sinh. Tổng thời gian vợ bạn được hưởng chế độ là 5 tháng.

 Bạn đọc có số điện thoại 01688700xxx (Phú Thọ) gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi 48 tuổi, đóng BHXH được 22 năm. Tôi muốn nghỉ hưu sớm có được không? Nếu chờ hưởng lương hưu lâu quá mà làm thủ tục hưởng BHXH một lần có được không?

 Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 55 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động như sau: 1. NLĐ quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1, Điều 2 của luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1, Điều 54 của luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Từ ngày 1.1.2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ….; b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ…; c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên…

Khoản 1-2, Điều 8, Nghị định 115/2015/ND0-CP quy định về BHXH một lần như sau: 1. NLĐ quy định tại khoản 1 và khoản 2, Điều 2 của nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1 - 2 và 4, Điều 54 của Luật BHXH…; b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH…; c) Ra nước ngoài để định cư; d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng…; Căn cứ vào các quy định trên thì bạn chưa đủ độ tuổi để đi giám định suy giảm khả năng lao động để được nghỉ hưu sớm, đồng thời cũng có số năm đóng BHXH hơn 20 năm nên không đủ điều kiện hưởng BHXH một lần.

 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Video: Tấn công bế tắc, ĐT Việt Nam hòa Đài Loan (Trung Quốc) 1 - 1