Cty cào bằng mức đóng BHXH là đúng hay sai?

LĐ - 228 Q. Hùng - N. Dương (ghi)
Mức lương được tính theo thời gian làm việc hoặc chức danh theo thang bảng lương...Ảnh: T.L

Mức lương được tính theo thời gian làm việc hoặc chức danh theo thang bảng lương. Nếu Cty bạn đóng BHXH cho tất cả mọi người theo mức cào bằng là không đúng pháp luật. Bạn có thể kiến nghị đến lãnh đạo Cty cũng như phòng LĐTBXH nơi có trụ sở Cty để được giải quyết.

Bạn A.X (TPHCM) - email: minhphungtexenco@xxx phản ánh: Tôi làm ở Cty CP cơ khí T.Đ. Cty tôi làm trước đây là Cty Nhà nước, sau đó chuyển thành Cty CP từ năm 2007. Cty tôi đang áp dụng bảng lương nhà nước. Tôi đã công tác 18 năm, nhưng Cty đóng BHXH cho tất cả mọi người theo mức cào bằng. Cty làm vậy có đúng không, nếu không đúng tôi phải khiếu nại ở đâu?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Do câu hỏi của bạn không rõ, nên chúng tôi tạm hiểu, khi cổ phần hóa DN, bạn đã ký HĐLĐ với Cty. Khoản 1, 2, Điều 89 Luật BHXH 2014, quy định: NLĐ thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). NLĐ quy định tại điểm i, khoản 1, Điều 2 của luật này (NLĐ không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn) thì tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương cơ sở. Đối với NLĐ đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động. Xin lưu ý, từ ngày 1.1.2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

Bạn đọc có số điện thoại 01262486xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động phản ánh: Tôi làm ở Cty may mặc Y.D (tỉnh Bắc Giang) được hơn 2 năm thì nghỉ việc. Hằng tháng Cty đều trừ tiền lương để đóng BHXH. Tôi đã nghỉ việc ở Cty và xin làm chỗ mới, nhưng Cty Y.D không chịu trả sổ BHXH để tôi nộp cho chỗ làm việc mới. Theo tôi tìm hiểu, hiện Cty đang nợ BHXH 3,5 tỉ đồng. Tôi phải làm sao?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 2, Điều 21 Luật BHXH 2014 quy định về trách nhiệm của NSDLĐ: Đóng BHXH theo quy định tại Điều 86 và hằng tháng trích từ tiền lương của NLĐ theo quy định tại khoản 1, Điều 85 của luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH. Khoản 8, Điều 18 Luật BHXH 2014 quy định về quyền của NLĐ: Khiếu nại, tố cáo và khởi kiện về BHXH theo quy định của pháp luật.

Do Cty đã trừ tiền của bạn hằng tháng để đóng cho Quỹ BHXH nhưng thực tế không có, do vậy, Cty đã vi phạm nghiêm trọng pháp luật. Bạn có thể nhờ LĐLĐ hoặc phòng LĐTBXH huyện nơi Cty Y.D trú đóng hỗ trợ hoặc khởi kiện Cty ra TAND huyện hay TAND nơi bạn cư trú để yêu cầu Cty phải đóng BHXH đầy đủ và chốt, trả sổ BHXH cho bạn. Trong thời gian khởi kiện, bạn có thể đề nghị chỗ làm việc mới đóng nối tiếp BHXH vào số sổ BHXH mà bạn đã có. Để có số sổ BHXH này, bạn có thể yêu cầu BHXH huyện nơi Cty Y.D trú đóng cung cấp thông tin theo quy định tại khoản 7, Điều 18 Luật BHXH.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Top 10 việc làm HOT, không thể bỏ qua ngày hôm nay 3.12