Khám, chữa bệnh cấp cứu thanh toán BHYT thế nào?

LĐ - 215 Q. Hùng - N. Dương (ghi)
Bệnh nhân đến khám, chữa bệnh bằng BHYT tại BV Việt - Đức. Ảnh: Hải Nguyễn

Bạn đọc có số ĐTDĐ 0898314xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Bạn bị mổ ruột thừa cấp cứu tại một bệnh viện tuyến quận, nay đã được xuất viện về nhà. Tuy nhiên, bạn vẫn còn đau âm ỷ, vậy bạn nên đi khám bệnh tại nơi đăng ký khám BHYT ban đầu là Bệnh viện 175 hay trở lại bệnh viện nơi đã mổ ruột thừa để được hưởng BHYT?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 4, Điều 11, Thông tư 40/2014/TT-BYT quy định về các trường hợp được xác định là khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến BHYT: Trường hợp cấp cứu: a) Người bệnh được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào. Bác sĩ hoặc y sĩ tiếp nhận người bệnh đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu và ghi vào hồ sơ, bệnh án. b) Sau giai đoạn điều trị cấp cứu, người bệnh được chuyển vào điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã tiếp nhận cấp cứu người bệnh hoặc được chuyển đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để tiếp tục điều trị theo yêu cầu chuyên môn hoặc được chuyển về nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu sau khi đã điều trị ổn định.

Nếu bạn đã tạm ổn định và đi khám bệnh tại Bệnh viện 175 là nơi bạn đã đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu thì sẽ được BHYT thanh toán đủ chế độ theo quy định.

Bạn đọc có FB: T.T, số điện thoại 0986448xxx hỏi: Bạn đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được 12 tháng. Nếu bây giờ đi đăng ký thất nghiệp để được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) có được không? Nếu không đăng ký thì thời gian đã tham gia BHTN được xử lý thế nào?

Công ty TNHH luật Asia Law trả lời: Trong vòng 15 ngày kể từ ngày có quyết định chấm dứt HĐLĐ mà bạn chưa tìm được việc làm mới thì bạn có quyền đi đăng ký thất nghiệp và làm thủ tục để được hưởng TCTN tại trung tâm giới thiệu việc làm cấp tỉnh, thành phố. Nếu bạn chưa muốn nhận TCTN ngay, thì thời gian đã tham gia BHTN sẽ được bảo lưu, cộng dồn để tính TCTN cho lần sau.

Bạn P.T.B.L, số điện thoại 0987036xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Bạn đi làm ở Cty, hiện đã nghỉ việc và đang nghỉ sinh. Bạn có được hưởng chế độ thai sản không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 2, Điều 31 Luật BHXH 2014 có hiệu lực từ 1.1.2016 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản: NLĐ quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Như vậy, nếu bạn đã tham gia đủ 6 tháng BHXH trong vòng 12 tháng trước khi sinh con bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Do bạn đã nghỉ việc tại Cty, nên bạn phải tự đi làm thủ tục tại cơ quan BHXH nơi bạn cư trú để hưởng chế độ thai sản.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Báo Lao Động để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời: 19008088 hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Tâm sự của 2 CĐV mắc lều, trắng đêm chờ mua vé trận Việt Nam - Indonesia