Nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

LĐ - 197 Q.Hùng - N.Dương (ghi)
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn đọc có email: kythuat.xuongmau.ns@xxx gửi mail nêu vấn đề: Chị X tham gia BHXH từ năm 2009, đến hết tháng 2.2016 thì xin nghỉ việc. Đến tháng 2.2016, chị X có thai 7 tháng. Vậy chị X có được hưởng chế độ thai sản sau khi sinh không? Chị X được hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) và BHXH một lần không?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Chị X đã đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con nên theo quy định tại khoản 2, Điều 31 Luật BHXH năm 2014 chị được hưởng chế độ thai sản.

Để hưởng BHTN bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện sau: Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đúng luật, đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc; đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc; chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng. Như vậy, pháp luật không có quy định nào về việc đã nghỉ hưởng thai sản thì không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hay nói cách khác, bạn vừa được hưởng chế độ thai sản và được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu đã đủ điều kiện như đã nêu trên.

Còn việc hưởng BHXH một lần, theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH 2014 và khoản 1, Nghị quyết 93/2015/QH13 của Quốc hội, nếu sau một năm bạn nghỉ việc mà không tham gia BHXH ở đâu thì sẽ được nhận BHXH một lần.

Bạn N.V.N, số điện thoại 0979008xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Chế độ đóng BHXH, khoản phụ cấp thai sản được hưởng khi đóng BHXH?

Luật sư Võ Văn Mỹ trả lời: Khoản 2,3, Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định: NLĐ nếu đã đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con hoặc đóng đủ 3 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con mà phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì được hưởng chế độ thai sản. Điểm a, khoản 1, Điều 39 Luật BHXH 2014 quy định mức hưởng chế độ thai sản một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp NLĐ đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Giá vé tăng chóng mặt trước trận Việt Nam - Indonesia