Trường hợp chồng được trợ cấp khi vợ sinh con

LĐ - 9 Q. Hùng - N. Dương
Chia sẻ
Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn đọc có số điện thoại 0974985xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Vợ bạn đi làm sinh con và đã hưởng chế độ thai sản (CĐTS). Bạn cũng đi làm và đóng BHXH. Vậy bạn có được hưởng trợ cấp thai sản 2 tháng tiền lương cơ sở không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng CĐTS như sau: “1. NLĐ được hưởng CĐTS khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con; c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; d) NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi; đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, NLĐ thực hiện biện pháp triệt sản;e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con”. Điều 38 Luật BHXH quy định: Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Điểm a, khoản 2, Điều 9, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về điều kiện hưởng CĐTS: Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH thì cha phải đóng BHXH hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy, nếu chỉ có bạn tham gia BHXH mà vợ bạn không tham gia BHXH thì bạn mới được hưởng trợ cấp 2 tháng tiền lương cơ sở (hiện là 1,21 triệu đồng/tháng). Nhưng do vợ bạn cũng tham gia BHXH và đã nhận CĐTS, nên bạn không được trợ cấp 2 tháng tiền lương cơ sở nữa.

Bạn đọc có địa chỉ email: xaydungdn43@xxx trình bày: Tôi vào Cty từ tháng 4.2015 với chức danh kỹ thuật công trường với mức lương 4,5 triệu đồng/tháng, nhưng chỉ giao kết bằng miệng không có HĐLĐ bằng văn bản. Đến cuối năm 2015 âm lịch thì Cty thanh toán lương nhưng nợ lại 1 triệu đồng và tôi có ứng 1 triệu đồng trong năm 2016. Sang năm 2016 (âm lịch) tôi vẫn đi làm với chức danh kỹ thuật, nhưng đến 30.4.2016 (dương lịch) tôi xin nghỉ (có báo trước 10 ngày) vì Cty vẫn không trả lương 3 tháng đầu năm (tháng 2, 3, 4) và được thông báo là tôi được tính lương như công nhân 160/ngày. Nếu tính theo ngày công thì tôi được 60 công, tương đương 9,6 triệu đồng. Từ lúc tôi nghỉ việc cho đến nay (6 tháng) Cty vẫn chưa thanh toán lương, dù tôi đã liên lạc nhiều lần. Tôi phải làm sao?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo quy định tại Điều 16 Bộ luật Lao động 2012 thì: Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 2 bản, người lao động giữ 1 bản, người sử dụng lao động giữ 1 bản, trừ trường hợp đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 3 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói. Do bạn đã làm việc cho Cty liên tục một năm, mà Cty không ký hợp đồng lao động với bạn nên Cty đã có dấu hiệu vi phạm pháp luật.

Về tiền lương, bạn có thể làm đơn gửi đến phòng LĐTBXH nơi Cty đặt trụ sở để họ cử hòa giải viên lao động giải quyết vụ việc theo thủ tục hòa giải. Sau đó, nếu không đồng ý với kết quả hòa giải thì bạn có thể khởi kiện đến TAND cấp quận/huyện, nơi Cty bạn có trụ sở chính để yêu cầu đòi lại tiền lương theo quy định của pháp luật.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Video hiện trường hỗn loạn vụ nổ lớn làm nhiều người thương vong tại nhà thi đấu ở Anh