Vợ sinh đôi, chồng được hưởng chế độ BHXH gì?

LĐ - 219 Q. Hùng - N. Dương (ghi)
Khi vợ sinh đôi, theo khoản 2, Điều 34 Luật BHXH năm 2014, chồng được nghỉ 10 ngày làm việc...- Ảnh: T.L

Khi vợ sinh đôi, theo khoản 2, Điều 34 Luật BHXH năm 2014, chồng được nghỉ 10 ngày làm việc (có tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần). Ngoài ra, Điều 38 của Luật BHXH năm 2014 quy định trong trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con.

Bạn đọc có địa chỉ email: levanthang1203@xxx hỏi: Tôi đang sống và làm việc ở TP. Thanh Hóa, và tham gia BHXH được hơn 1 năm. Vợ tôi ở nhà chuẩn bị sinh đôi. Tôi được quyền lợi BHXH như thế nào?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo quy định tại Điều 31 Luật BHXH năm 2014, lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản (CĐTS).

Khi vợ bạn sinh đôi thì theo khoản 2, Điều 34 Luật BHXH năm 2014, bạn được nghỉ 10 ngày làm việc (có tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hằng tuần). Ngoài ra, Điều 38 của Luật BHXH năm 2014 quy định trong trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con. Mức lương cơ sở hiện nay là 1.210.000 đồng.

Bạn T.V.T (Vĩnh Phúc), số điện thoại 0976755xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động phản ánh: Bạn làm đầu bếp cho khu du lịch nghỉ dưỡng Đ.V. Trong thời gian bạn đi làm có được Cty phát thẻ BHYT. Bạn đã xin nghỉ việc hơn 2 tháng nay nhưng Cty không trả sổ BHXH để bạn đi đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN).

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Bạn được Cty phát thẻ BHYT chứng tỏ Cty có tham gia BHXH, BHTN cho bạn. Bạn cần liên hệ với Cty yêu cầu Cty nhanh chóng làm thủ tục chốt và trả sổ BHXH cho bạn, vì theo quy định, trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc, NLĐ phải đi đăng ký thất nghiệp và làm các thủ tục để hưởng TCTN. Nếu quá thời hạn trên mà không đăng ký thì NLĐ sẽ không được hưởng TCTN. Thời gian đã tham gia BHTN chưa được lĩnh TCTN sẽ được bảo lưu, cộng dồn để tính hưởng cho những lần sau.

Bạn T.V.N, số điện thoại 0962094xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động trình bày: Bạn đã đi làm ở một Cty khác được 19 tháng, và có tham gia BHXH, BHTN đầy đủ. Nay bạn đọc xin vào làm bảo vệ tại một Cty và được yêu cầu thử việc 6 tháng, nếu đạt, Cty mới đóng BHXH cho bạn. Bạn lo ngại sẽ không kịp đăng ký thất nghiệp để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 27 BLLĐ quy định: Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây: Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên; không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác. Ngoài ra, Luật BHXH quy định, người có HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì phải được DN tham gia BHXH bắt buộc. Do đó, Cty thử việc 6 tháng với bạn đọc mới tham gia BHXH cho bạn đọc là sai quy định.

Về TCTN, pháp luật quy định trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc, NLĐ phải đi đăng ký thất nghiệp và làm các thủ tục để hưởng TCTN. Nếu quá thời hạn trên mà không đăng ký thì NLĐ sẽ không được hưởng TCTN. Thời gian đã tham gia BHTN chưa được lĩnh TCTN sẽ được bảo lưu, cộng dồn để tính hưởng cho những lần sau.

Hãy gọi tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn

Loading...

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

TPHCM: Hàng trăm xe máy vẫn chìm sâu trong tầng hầm